[Hỏi] Tốt nghiệp Kinh Tế Quốc Dân chuyên ngành NH với bằng Trung Bình khá có dễ tìm việc NH không?

ntl1831989

Thành viên
Mình đã tốt nghiệp chuyên ngành Ngân Hàng của ĐH Kinh Tế Quốc Dân nhưng mà chỉ được có 6,97 thiếu xíu nữa là khá nhưng không được làm tròn lên lại còn bị làm tròn xuống 6,95 thế là được bằng Trung Bình Khá :(
Các pro cho t hỏi có khả năng thi tuyển được vào một vị trí CV Quan Hệ Khách Hàng nào không :|
Ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cho t với nhé :D Tks nhìu :D

Mình đã tốt nghiệp chuyên ngành Ngân Hàng của ĐH Kinh Tế Quốc Dân nhưng mà chỉ được có 6,97 thiếu xíu nữa là khá nhưng không được làm tròn lên lại còn bị làm tròn xuống 6,95 thế là được bằng Trung Bình Khá :(
Các pro cho t hỏi có khả năng thi tuyển được vào một vị trí CV Quan Hệ Khách Hàng nào không :|
Ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cho t với nhé :D Tks nhìu :D
cái này còn phụ thuộc vào bạn làm ở đâu, nếu làm ở tỉnh lẻ thì bằng của bạn vẫn OK thôi , nhất là lại học NH trg KTQD.
còn vị trí QHKH thì nc là bạn phải kĩ năng giao tiếp tốt ,và phải có nhiều mối quan hệ thì bằng TBK cũng ko sao

Học chuyên ngành NH của KTQD mà bằng TB khá thì cầm chắc là 90% thời gian đồng chí không lên lớp rồi =)) Nói đừng giận chứ học rồi nên mình biết ;)) Hồi trước mềnh suốt ngày đóng đô ở Tự Do, Cột Cờ hoặc ở nhà ngủ, lâu lâu nhớ bạn bè thì mới lên lớp, hôm nào đi học là lớp phó học tập lại tay bắt mặt mừng ngay, thế mà vẫn đc 7,8(hơn 60% lớp bằng giỏi)=))
Còn về vấn đề xin việc thì mình hok dám nói j cả, vì mình chưa thi đậu vào chỗ nào, chỉ xin vào thôi :))

anh ơi,chuyên ngành điểm cao ko anh,nói đùa chứ NEU nhiều lúc điểm ảo ko thể chịu đc(điểm tì lệ nghịch vs học),điểm tổng kết 2 năm đầu đại cương đc 7 phẩy liệu có ok ko ,anh đang làm ngânh hàng nào đới

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Nói thế này để bạn thấy dễ hay khó nhé:

Mình có 1 người bạn sinh năm 85, học đại học Thương mại, tốt nghiệp bằng Trung bình - khá. Sau khi tốt nghiệp, bạn đó xin việc đầu tiên làm sales ô tô. Được 2 tháng bạn ý chuyển sang LG Hàn Quốc. Được nửa năm bạn ý thi được vào HSBC. Được nửa năm nữa, bạn đó thi được vào ANZ. Được 8 tháng bạn ý lại thi được vào standard chartered. Được mấy tháng bạn đó lại nhảy sang làm trưởng cửa hàng vàng của Meritimebank. Và được mấy tháng mệt mỏi lại nghỉ ở nhà đi phượt đã.

Vậy các bạn cứ vậy mà luận nhé.
Rất cám ơn anh đã khích lệ để em có thêm tinh thần chiến đấu :D Chắc người bạn đấy của anh chuyển hướng sang trau dồi tiếng anh nhiều hơn :D

cái này còn phụ thuộc vào bạn làm ở đâu, nếu làm ở tỉnh lẻ thì bằng của bạn vẫn OK thôi , nhất là lại học NH trg KTQD.
còn vị trí QHKH thì nc là bạn phải kĩ năng giao tiếp tốt ,và phải có nhiều mối quan hệ thì bằng TBK cũng ko sao
Nếu về tỉnh thì em lại không phải khó thế này @@ về tỉnh có việc luôn :D Nhưng quan trọng là vẫn muốn thử sức 2,3 năm với Hà Nội và tiện học nốt cái bằng cao học rồi mới về quê :p

Mình đã tốt nghiệp chuyên ngành Ngân Hàng của ĐH Kinh Tế Quốc Dân nhưng mà chỉ được có 6,97 thiếu xíu nữa là khá nhưng không được làm tròn lên lại còn bị làm tròn xuống 6,95 thế là được bằng Trung Bình Khá
Các pro cho t hỏi có khả năng thi tuyển được vào một vị trí CV Quan Hệ Khách Hàng nào không
Ai có kinh nghiệm thì chia sẽ cho t với nhé Tks nhìu

Nói 90% không lên lớp thì hơi ngoa nhưng mà tầm 60% thôi Giờ bắt đầu mới thấy xót ruột khi cầm bằng TB Khá. Hình như là nộp toàn bị loại ngay vòng đầu hồ sơ @@

Xin lỗi nhưng nếu mình đoán ko nhầm bạn học NEU K49 có đúng ko ???

Qua những gì bạn nói, mình thấy rất lấy làm tiếc cho bạn. Bởi vì bạn đã bỏ lỡ quá nhiều cơ hội tốt có thể cho bạn 1 nền tảng vững chắc cho tương lai. Mình nói thẳng là việc có được 1 tấm bằng khá ở NEU ko hề khó chút nào, vậy mà bạn cũng ko đạt nổi bằng loại khá chỉ vì ý thực học tập và cố gắng quá là tồi (xin lỗi vì mình dùng động từ hơi mạnh). Khoa TC-NH năm mình thi vào lấy điểm cao nhất trường => bạn thi đậu thì hẳn cũng ko phải là người ko có tố chất. Vậy mà bạn đã bỏ phí rất nhiều điều kiện tốt mặc dù bạn hiểu là ra trường tìm việc rất khó. Ngay cả ý thức học hành của chính bản thân bạn, bạn còn ko đảm bảo được thì sau này đi làm, liệu bạn có thể chịu trách nhiệm nghiêm túc với chính công việc của mình ko ?

Mình muốn khuyên bạn là: có nhiều con đường để dẫn đến cùng 1 cái đích. Bạn đã có xuất phát điểm (cái bằng ĐH) thấp hơn so với nhiều người thì bạn phải chấp nhận rằng con đường bạn đi sẽ xa hơn và chông gai hơn thôi:

Một là bạn nên tìm 1 NH nào nhỏ và tấm bằng của bạn phù hợp với tiêu chí tuyển của người ta rồi cố gắng mà thi đỗ, làm cho tốt.
Hai là bạn lựa chọn đi làm trái ngành nghề để học hỏi kinh nghiệm bán hàng, tạo mối quan hệ và giữ chân KH, vv rồi sau đó thi vào NH sau.
Ba là bạn chấp nhận về tỉnh làm ngân hàng khoảng 2 năm để học kinh nghiệm, rồi lội ngược dòng mà về với Thủ đô. Hơn nữa với tấm bằng của bạn thì KTQD đòi hỏi phải có kinh nghiệm thì mới cho thi cao học thì phải !

anh ơi,chuyên ngành điểm cao ko anh,nói đùa chứ NEU nhiều lúc điểm ảo ko thể chịu đc(điểm tì lệ nghịch vs học),điểm tổng kết 2 năm đầu đại cương đc 7 phẩy liệu có ok ko ,anh đang làm ngânh hàng nào đới

2 năm đầu 7 phẩy là oke rồi, 2 năm cuối học siêng 1 tẹo bằng giỏi vô tư (thấy các bạn bảo thế). Anh đang làm vcb ở bản Đôn nhưng là xin vào thôi em, ko phải thi cử j đâu :))

Xin lỗi nhưng nếu mình đoán ko nhầm bạn học NEU K49 có đúng ko ???

Qua những gì bạn nói, mình thấy rất lấy làm tiếc cho bạn. Bởi vì bạn đã bỏ lỡ quá nhiều cơ hội tốt có thể cho bạn 1 nền tảng vững chắc cho tương lai. Mình nói thẳng là việc có được 1 tấm bằng khá ở NEU ko hề khó chút nào, vậy mà bạn cũng ko đạt nổi bằng loại khá chỉ vì ý thực học tập và cố gắng quá là tồi (xin lỗi vì mình dùng động từ hơi mạnh). Khoa TC-NH năm mình thi vào lấy điểm cao nhất trường => bạn thi đậu thì hẳn cũng ko phải là người ko có tố chất. Vậy mà bạn đã bỏ phí rất nhiều điều kiện tốt mặc dù bạn hiểu là ra trường tìm việc rất khó. Ngay cả ý thức học hành của chính bản thân bạn, bạn còn ko đảm bảo được thì sau này đi làm, liệu bạn có thể chịu trách nhiệm nghiêm túc với chính công việc của mình ko ?

Mình muốn khuyên bạn là: có nhiều con đường để dẫn đến cùng 1 cái đích. Bạn đã có xuất phát điểm (cái bằng ĐH) thấp hơn so với nhiều người thì bạn phải chấp nhận rằng con đường bạn đi sẽ xa hơn và chông gai hơn thôi:

Một là bạn nên tìm 1 NH nào nhỏ và tấm bằng của bạn phù hợp với tiêu chí tuyển của người ta rồi cố gắng mà thi đỗ, làm cho tốt.
Hai là bạn lựa chọn đi làm trái ngành nghề để học hỏi kinh nghiệm bán hàng, tạo mối quan hệ và giữ chân KH, vv rồi sau đó thi vào NH sau.
Ba là bạn chấp nhận về tỉnh làm ngân hàng khoảng 2 năm để học kinh nghiệm, rồi lội ngược dòng mà về với Thủ đô. Hơn nữa với tấm bằng của bạn thì KTQD đòi hỏi phải có kinh nghiệm thì mới cho thi cao học thì phải !
TC-NH khoa vip của KTQD, điểm chuyên ngành cao lắm :-ss
mấy đứa bạn mình học ở đấy bảo thi chả làm được bài nhưng vẫn dc 9,5. chúng nó còn bảo : thầy cô bảo là ko phải thắc mắc tại sao
hic, muốn thi cao học luôn ở KTQD thì phải bằng khá trở lên:D

Nói thế này để bạn thấy dễ hay khó nhé:

Mình có 1 người bạn sinh năm 85, học đại học Thương mại, tốt nghiệp bằng Trung bình - khá. Sau khi tốt nghiệp, bạn đó xin việc đầu tiên làm sales ô tô. Được 2 tháng bạn ý chuyển sang LG Hàn Quốc. Được nửa năm bạn ý thi được vào HSBC. Được nửa năm nữa, bạn đó thi được vào ANZ. Được 8 tháng bạn ý lại thi được vào standard chartered. Được mấy tháng bạn đó lại nhảy sang làm trưởng cửa hàng vàng của Meritimebank. Và được mấy tháng mệt mỏi lại nghỉ ở nhà đi phượt đã.

Vậy các bạn cứ vậy mà luận nhé.
Hịc, bạn anh thế này thì tuy học trường k phải top cũng như k phải bằng đẹp nhưng em đảm bảo English phải siêu pro. Bjo học ktế thì có TA gần như là có được 3/4 tấm vé vào đời rồi:>
p/s: công nhận một điều là chủ topic cần phải cố gắng hoàn thiện mình hơn nữa chứ bằng TBK cũng hơi vất vả khi tìm việc, t đợt đi học cũng bỏ suốt:D nhưng vẫn ra trường bằng khá, tuy nhiên bây giờ tiếc lắm, giá mà đặt mục tiêu ngay từ đầu, với xuất phát điểm cũng k đến nỗi thì thì giờ đã khác rồi. Anyway, cố ngay bây giờ còn hơn là k bao giờ:>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,083
Tổng số thành viên
351,444
Thành viên mới nhất
A Flock of Seag
Back