Hỏi nguyên tắc không ghi nhiều Nợ nhiều Có trong ktnh

pisces

Thành viên tích cực
Xin cho mình ví dụ tại sao chỉ ghi 1 Nợ nhiều Có và ngược lại nhưng k được ghi nhiều Nợ nhiều Có.

nguyên tắc này khác với kế toán doanh nghiệp, mong các bạn cho mình ví dụ để mình so sánh với kế toán doanh nghiệp với.
tks

theo mình là để phục vụ cho việc kiểm tra trên tài khoản được dễ dàng. vì trong ngân hàng có nhiều đối tượng cần theo dõi ở các tài khoản khác nhau. việc ghi nhiều nợ nhiều có sẽ gây rắc rối khó khăn trong việc theo dõi tài khoản của khách hàng

Xin cho mình ví dụ tại sao chỉ ghi 1 Nợ nhiều Có và ngược lại nhưng k được ghi nhiều Nợ nhiều Có.

nguyên tắc này khác với kế toán doanh nghiệp, mong các bạn cho mình ví dụ để mình so sánh với kế toán doanh nghiệp với.
tks
Bạn ơi, trong kế toán doanh nghiệp cũng ko nên ghi nhiều Nợ, nhiều Có bởi dễ gây hiểu nhầm; hơn nữa khi đọc bút toán ta ko thể biết được nội dung nghiệp vụ mà tìm ra sai sót cũng khó-> đây là một nguyên tắc khá cơ bản trong kế toán (tuy ko được đưa vào chuẩn mực)

Bạn ơi, trong kế toán doanh nghiệp cũng ko nên ghi nhiều Nợ, nhiều Có bởi dễ gây hiểu nhầm; hơn nữa khi đọc bút toán ta ko thể biết được nội dung nghiệp vụ mà tìm ra sai sót cũng khó-> đây là một nguyên tắc khá cơ bản trong kế toán (tuy ko được đưa vào chuẩn mực)

đúng rồi, kế toán ngân hàng cũng như kế toán DN, KHÔNG NÊN ghi nhiều Nợ đối ứng với nhiều Có ( chứ hok phải là hok được phép) để phục vụ cho công tác kiểm tra được dễ dàng và chính xác, đỡ tốn thời gian thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,490
Thành viên mới nhất
Jellyyomost
Back
Bên trên