Hỏi kinh nghiệm excel vẽ biểu đồ kết hợp đường và cột

vietha1209

Verified Banker
Chào cả nhà, chả giấu gì các bác, e đang viết cái luận văn tốt nghiệp cần dùng đến vài cái biểu đồ đường kết hợp với biểu đồ cột, kiểu có 2 trục tung (OY) ấy, mà tìm mãi trên mạng chả thấy có cái hướng dẫn nào. Có bác nào có kinh nghiệp trong việc này thì giúp em với

cái này mình mới làm qua, đầu tiên tưởng rắc rồi nhưng không có vấn đề gì đâu, bạn kiên nhẫn vào trong google là có hướng dẫn đấy

Trong Word, excel 2007 bạn vào Insert/Chart là có các loại biểu đồ để chọn. Để thay đổi số liệu, bạn nhập vào các ô tương ứng, nó cũng hiện luôn cả trục tung và trục hoành để bạn chỉnh sửa

Mình hiểu ý bạn, excel chỉ có biểu đồ cột hoặc đường, mình cũng đang tìm cách vẽ biểu đồ kết hợp của 2 loại này mà chưa biết, đại ka nào chỉ giáo dùm

Thế này nhé, đầu tiên bạn cứ chọn vẽ 3 line hoặc 3 column, rồi muốn đổi cái nào thì click phải cái đó chọn "change chart type".Nhớ là nhấn chuột trên 1 trong các đường, hoặc cột muốn đổi, không nhấn chọn vào chỗ trống nhé.

Trong phần chọn Chart Type của Excel có 2 tabs: (1) tab Standard Types là để chọn các mẫu đồ thị theo truyền thống theo từng loại riêng biệt; (2) tab Custom Types cho phép bạn tùy biến các loại biểu đồ kết hợp, bạn chọn Select from Built-in thì sẽ có sẵn các mẫu đồ thị mà Excel định nghĩa sẵn, trong đó có cả biểu đồ kết hợp Column & Line, nếu bạn chọn Select from User-Defined thì có thể thêm các hình thức biểu đồ khác nhau theo ý của mình.

Ngoài ra thì bạn có thể làm theo cách của bạn ntloantueba cũng được, lưu ý là không thể kết hợp biểu đồ dạng 2D và 3D.

P/s: hướng dẫn này là áp dụng cho Office 2003 nhé, đối với Office 2007 trở về sau thì cứ vẽ 1 dạng biểu đồ rồi thay đổi từng loại.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
mình vào vẽ 3 cột rùi muốn 1 cái thành đường thì ko được, ko biết sao nữa

Bạn xài phiên bản Office nào? Mình dùng Office 2003 & 2007 thì chỉ cần right-click vào chỉ tiêu muốn đổi loại rồi change là được. Lưu ý là chỉ áp dụng được đối với 1 trong 2 loại là 2D hoặc 3D thôi chứ không kết hợp được nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,409
Thành viên mới nhất
ttlong315
Back
Bên trên