Hỏi/Đáp liên quan nghiệp vụ TTQT

uyen_90

Thành viên mới
Tình hình em mới bắt đầu học môn này, trừu tượng quá nên có nhiều vấn đề em không hiểu. GV bộ môn cho em vài câu hỏi, mong các anh chị giúp đỡ em ạ
1. So sánh biên lai gửi hàng đường biển và vận đơn đường biển.
2. So sánh chứng từ vận tải đa thức so với biên lai đường biển, vận đơn đường biển.
3. Quy trình phát hành giấy chứng nhận xuất xứ, mô tả cụ thể. Ở VN có những loại giấy chứng nhận xuất xứ nào được sử dụng phổ biến.
Mong sớm nhận được lời giải đáp từ phía các anh chị. Em cám ơn!

1. So sánh giữa biên lai gửi hàng đường biển (Sea waybills) và vận đơn đường biển (Bill of lading)
- Giống nhau: đều là chứng từ vận tài dùng trong phương thức vận tải đường biển
- Khác nhau
+ SW không có chức năng sở hữu hàng hóa -> k thể chuyển nhượng bằng thủ tục ký hậu
+ SW được gửi theo tàu cùng với hàng hóa, BOL được gửi cùng bộ chứng từ
+ SW và BOL có hình thức giống nhau ngoại trừ SW có ghi câu 'non-negotiable SW'
+ SW thường hay dùng trong phương thức ghi sổ
Câu 3, bạn có thể tham khảo tại trang http://co.vietforward.com/HUONG%20DAN/Huong%20dan/Huong%20dan%20ve%20co.htm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
SW, B/L chỉ là chứng từ vận tải theo một phương thức duy nhất là đường biển, còn chứng từ vận tải đa phương thức thì có nhiều phương thức vận tải cùng tham gia như: truck, train, airline, sea... mấy cái này trong giáo trình kỹ thuật nghiệp vụ ngoại thương của cô GS TS Võ Thanh Thu (ĐH KT TPHCM), Thầy Tửu (ĐH NGOẠI THƯƠNG CS2),... bạn nhớ tìm đọc nhé!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,534
Thành viên mới nhất
crucinadtae888
Back