Hỏi cách tính chỉ số CAR từ BCTC ??

bạn ơi , bạn học chuyên ngành tài chính không ? nếu có bạn có học môn Quản trị ngân hàng không ?
vì đây chỉ là làm bài luận mang tính lý thuyết thì ngoài việc bạn tham khảo thông tư 13 thì bạn xem sách quản trị ngân hàng ( commercial Bank Management ) của Đại học kinh tế Quốc dân- Nhà xuất bản tài chính -bản chỉnh sửa lần thứ 4 của Peter S.Rose , bạn xem chương 15 - quản lý vốn của ngân hàng , có đầy đủ hết danh mục tài sản rủi ro và cách tính .
tất nhiên dựa trên báo cáo tài chính thì sẽ không có số liệu chi tiết , nên bạn tự điều chỉnh số và tham khảo cách tính như trong sách, cũng đơn giản thôi vì nó đã có bảng tổng hợp ( sgk trang 584-585 ) rồi nên cứ áp số mà tính thôi .
chúc bạn làm tốt .

Để tính tỷ lệ an toán vốn ngoài số liệu trên bảng báo cáo tài chính cần có số liệu tín dụng chi tiết liên quan đến dư nợ chứng khoán, bất động sản ..., L/C, loại bảo lãnh và số tiền ký quỹ nên trừ khi làm ở ngân hàng và có quyền truy cập đầy đủ thông tin mới tính toán được CAR

Chào các anh chị, tôi xin mạn phép bàn thêm về cách tính hệ số CAR tí xíu, nhận thấy một số anh chị vẫn chưa nắm rõ về vấn đề này:
Công thức tính hệ số an toàn vốn như sau:
CAR = Vốn chủ sở hữu/ Tổng "tài sản Có" có rủi ro;
Ở đây mình chỉ điễn giải thêm "Tài sản Có" khái niệm này khác hoàn toàn khái niệm "tài sản có rủi ro", "TS Có" ở đây hiểu theo nghĩa nó phân biệt với "tài sản Nợ".
Xin hỏi bạn lấy công thức "Tài sản có" có rủi ro ở đâu vậy?

tội nghiệp sinh viên thế hệ sau này, cũng mấy bác ngày xưa bày ra cái trò tài sản có, tài sản nợ nên jo nó rối mù cả lên, kêu là tài sản và nguồn vốn thì có dẫ bị nhầm lẫn j đâu.

uh, m cũng chẳng hiểu tài sản có khác với tổng tài sản như thế nào. Tài sản có là tài sản, tài sản nợ là nguồn vốn có phải ko? Tài sản thì có cả tài sản cố định, tất cả có phải là tài sản "có" ko? tài sản có này tất cả có phải là tài sản "có" rủi ro ko?
Có bác nào biết quy tắc tính car, chứ ko phải tính car của 1 ngân hàng cụ thể chỉ cho e với được ko? Thanks

Theo ngân hàng mình TSCó rủi ro = TS Có rủi ro nội bảng (B)+ TSCó rủi ro ngoại bảng (C)
Trong đó:
B= Tổng ts có rủi ro với mức độ 0%;20%;50%;100%;150%;250%
C= Tổng các cam kết ngoại bảng có hệ số chuyển đổi 100%;50%;20%;0%+tổng các hợp đồng giao dịch lãi suất và hợp đồng giao dịch ngoại tệ có hệ số chuyển đổi 0.5%;1%;2%;5%;có tính đến hệ số rủi ro là 0%;50%;100% theo quy định cho mỗi khoản mục
p/s:mình đọc xong cũng ko hiểu tính thế nào

Theo ngân hàng mình TSCó rủi ro = TS Có rủi ro nội bảng (B)+ TSCó rủi ro ngoại bảng (C)
Trong đó:
B= Tổng ts có rủi ro với mức độ 0%;20%;50%;100%;150%;250%
C= Tổng các cam kết ngoại bảng có hệ số chuyển đổi 100%;50%;20%;0%+tổng các hợp đồng giao dịch lãi suất và hợp đồng giao dịch ngoại tệ có hệ số chuyển đổi 0.5%;1%;2%;5%;có tính đến hệ số rủi ro là 0%;50%;100% theo quy định cho mỗi khoản mục
p/s:mình đọc xong cũng ko hiểu tính thế nào
@.@ thím làm em hãi quá! Em học Quản trị NH thương mại, trong đó có bài tập làm như cơm bữa đấy thôi.

@minhtn: chắc chắn bank khi tính chưa chắc đã chính xác đâu. Nếu bạn từng được giao nhiệm vụ tính CAR, cách bắt dữ liệu từ hệ thống corebanking, rồi kiểm toán tỷ lệ này của bank nào đó, bạn sẽ thấy có vấn đề. Ngay cả việc tính toán tỷ lệ CAR của một nhân viên bank làm về cái này còn nhiều vấn đề chứ chưa nói một người chưa hiểu rõ, chưa hiểu hệ thống core và report của bank mình. Thực sự, chỉ dựa vào báo cáo tài chính không thể tính được. Vì thế, cách tốt nhất là lấy luôn chỉ số CAR do bank đó công bố.

Bạn ơi tìm cái hệ số đó ở chỗ nào vậy. Mình đọc báo cáo tài chính của ngân hàng công bố mấy lần mà tìm mãi ko có thấy

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên