Hạch toán séc bảo chi

luan_nguyen2602

Thành viên mới
Chào các anh chị, em có một bài tập như thế này, các anh chị giúp em làm với
Tại Ngân Hàng X ngày 22/5/2014 có nhận một séc bảo chi, tờ séc này đã ngược ngân hàng bảo chi ngày 2/5/2014, người ký séc là công ty H có tài khoản tiền gửi thanh toán tại Ngân hàng, số tiền ghi trên séc 100.000.000 đồng đề nghị thanh toán bằng tiền mặt. Trước đây công ty H đã ký quỹ tờ séc này 40.000.000 đồng, số dư TK 4211 của công ty H hiện nay là 50.000.000 đồng
Mặc dù séc bảo chi là đảm bảo chi trả, nhưng ở trường hợp này số tiền ký quỹ cộng với số dư TK 4211 cũng đều không đủ 100.000.000 triệu, vậy mình có thanh toán tờ séc bảo chi này hay không hay là chờ khi nào TK 4211 đủ số dư rồi sẽ chi trả

Mình nghĩ là ko rồi, khách hàng nên nộp 10tr vào TK TG thanh toán nữa để đủ ttoan. Kết chuyển 100tr TG ttoan vào TKTG đảm bảo ttoan séc, sau đó đóng dấu "bảo chi".
Bạn ơi bạn đã giải quyết tình huống trên ntn??

Mình nghĩ là ko rồi, khách hàng nên nộp 10tr vào TK TG thanh toán nữa để đủ ttoan. Kết chuyển 100tr TG ttoan vào TKTG đảm bảo ttoan séc, sau đó đóng dấu "bảo chi".
theo mình được biết thì vì đây là séc bảo chi bảo đảm chi trả nên trường hợp này mình tham khảo trong sách KẾ TOÁN NGÂN HÀNG NXB Phương Đông thì có trường hợp giải như vậy nè bạn:
Nợ 4271 40.000.000
Nợ 4211 50.000.000
Có 2414 10.000.000
Đây là bài thi cuối kỳ của mình trong trường và đa số tụi mình đều làm sai vì ko biết rõ về séc bảo chi

séc bảo chi mà lại k có đủ tiền trả???
Ko hẳn bạn à, vì số tiền trên séc bảo chi đc trích ra từ tk tiền gửi thanh toán, mà tk này nhiều khi ng ký phát séc gửi vào ko đủ (or đã ký séc chi nhìu lần mà ko để ý tk mình bị thâm hụt)... có thể xảy ra chuyện thiếu hụt bạn à. Cho đến khi cần ký séc để thanh toán hàng theo hóa đơn chẳng hạn thì lại ko đủ, lúc đấy ko đủ tiền thì ngân hàng sẽ "cho vay" thêm 10tr nữa (có tk 2414) mà thuật ngữ ngân hàng gọi là "các khoản trả thay kh bằng vnđ" đó

theo mình biết: đối với séc bảo chi,thì sẽ trích tiền từ tk thanh toán,hoặc cho vay của khách hàng ra để riêng số tiền này nhằm đảm bảo thanh toán séc bảo chi,
và TH2, khách hàng không đủ tiền trên tài khoản,thì phải được ngân hàng chấp thuận cho thấu chi số tiền thiếu hụt trong 1 hạn mức nhất định.
việc thấu chi này phải có thỏa thuận trc với ngân hàng,và có hạn mức,vậy khi làm bài tập này,nếu đề bài chỉ có những thông tin trên,mình phải giả sử: khách hàng đc ngân hàng chấp thuận cho thấu chi theo hạn mức nhất định,hạn mức này lớn hơn 10 trđ, rồi hạch toán như trên.
..mong các bạn góp ý

trường hợp nhận bảo chi sec thì ngân hàng sẽ phong tỏa lại số tiền bảo chi tại tài khoản của khách hàng hoặc là ký hợp đồng vay hạn mức nên sẽ không xảy ra trường hợp thiếu tiền trong bảo chi sec.
theo mình được biết thì vì đây là séc bảo chi bảo đảm chi trả nên trường hợp này mình tham khảo trong sách KẾ TOÁN NGÂN HÀNG NXB Phương Đông thì có trường hợp giải như vậy nè bạn:
Nợ 4271 40.000.000
Nợ 4211 50.000.000
Có 2414 10.000.000
Đây là bài thi cuối kỳ của mình trong trường và đa số tụi mình đều làm sai vì ko biết rõ về séc bảo chi
còn bạn thì hạch toán không đảm bảo nguyên tắc kế toán

trường hợp nhận bảo chi sec thì ngân hàng sẽ phong tỏa lại số tiền bảo chi tại tài khoản của khách hàng hoặc là ký hợp đồng vay hạn mức nên sẽ không xảy ra trường hợp thiếu tiền trong bảo chi sec.
Nợ 4271 40.000.000
Nợ 4211 50.000.000
Có 2414 10.000.000
còn bạn thì hạch toán không đảm bảo nguyên tắc kế toán

Nợ TK tiền gửi TT (H): 50tr
Nợ TK TG để đảm bảo TT séc: 40tr
Nợ TK Cho vay KH/Nợ đủ tiêu chuẩn (H):10tr
Có TK tiền mặt: 100tr

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên