Gấp - Hỏi về nghiệp vụ mở tài khoản đồng chủ sở hữu

amk

Thành viên
Các bác ơi em có một số thắc mắc về nghiệp vụ mở tài khoản (TK tiền gửi thanh toán hoặc tài khoản tiền gửi tiết kiệm) như sau: Về hình thức mở sẽ là tạo 1 ID đồng sỡ hữu riêng hay chỉ làm thủ tục map giữa TK của người này với các ID của đồng sở hữu khác. Cảm ơn các bác đã đọc bài. Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác.

Mình ko hiểu sâu về nhiều hệ thống, nhưng theo kinh nghiệm nhận thấy tại 3 banks thì: mỗi khách hàng dựa trên 1 số CMND/Passport sẽ được mở 1 Customer ID (có nơi gọi là CIF), dù họ có mở tài khoản hay không. Với mỗi số CIF sẽ chứa các demographic information riêng cho người khách hàng đó, VD tên, số CMND, địa chỉ, đt, email ... Số tài khoản Joint-account sẽ được mở riêng, sau đó 2 số CIF của 2 người đồng chủ tài khoản sẽ được link vào số tài khoản này, tùy vào hệ thống core, nhưng thường thì 1 số CIF sẽ là primary, số còn lại là secondary. Việc xác định phương thức ký là chuyện khác, phương thức điều hành tài khoản có thể là: 1 người ký hoặc cả 2 cùng phải ký, sẽ được lưu đâu đó trên hệ thống, cùng với 2 bản scan chữ ký để Teller có thể nhận thấy & so sánh chữ ký khi giao dịch

Ngược lại, 1 số CIF cũng có thể được link vào nhiều tài khoản: VD 1 người có 1 tài khoản chung vs vợ, và có 1 tài khoản riêng của mình

Cảm ơn bạn, hiện nay core bên mình cũng đang hỗ trợ theo hướng như bạn đã nêu ở trên. Tuy nhiên hiện nay có một số ý kiến khác đưa ra là nên mở riêng CIF đồng sở hữu, trên đó khai báo thong tin các chủ sở hữu. Rồi trên cơ sở CIF đồng sỡ hữu này sẽ mở các Tk đồng sở hữu tương ứng. Theo kinh nghiệm của bạn thì hướng đưa ra này lieu có khả thi không?

Bên bạn dùng core gì? Tại sao lại phải làm thế? Cách làm hiện tại có gì không ổn?
Theo recommendation của bên bạn, trên CIF đồng sở hữu sẽ ghi ngày sinh, CMND, số đt ... của ai trong 2 người chủ đồng sở hữu? Đến ngày sinh nhật thì SMS cho ai để chúc mừng? Khi có chương trình mới thì gọi điện tới ai để thông báo?

Cho mình 1 vài nguyên nhân đi? Mình cũng tò mò muốn biết tại sao bên bạn muốn có CIF riêng cho joint-account holder

P/S: mình đi nằm chơi điện tử bây giờ, do giao diện mobil của UB ko xài được nên ko vào UB, nếu gấp cần trao đổi gì, AMK pls email cho mình nhé: concuabaoto @ yahoo chấm com

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bên mình dùng T24. Nếu mở đồng sở hữu theo cách link nhiều ID vào tài khoản đồng sở hữu thì lại gặp vấn đề về file hồ sơ mở Tk đồng sở hữu khi scan lên không biết gắn vào đâu. Vì tương ứng với mỗi ID thì đã scan file tương ứng của từng cá nhân khi mở CIF rồi. KHông biết bên bạn khi KH lập yêu cầu mở tk đồng sở hữu thì yêu cầu này có scan lên hệ thong core không và gắn vào đâu?

Mình gửi vào mail cho bạn rồi đó. cảm ơn bạn nhiều.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,527
Thành viên mới nhất
ngoctai1312
Back
Bên trên