Đóng dấu đã cho vay vào Hóa đơn VAT

tranthehien90h

Verified Banker
Chào các anh chị, các bạn
Em làm Ngân hàng cũng được một thời gian và mới chuyển qua làm tín dụng
Em có câu hỏi mong mọi người giúp đở
"Quy định nào về việc giải ngân bằng hóa đơn VAT, ngân hàng đóng dấu "đã cho vay" or "đã thanh toán" lên hóa đơn ạ"
Em biết đó là quy trình nhằm chống lừa đảo, nhưng e muốn biết theo quy định nào ạ
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ

Theo mình biết thì pháp luật ko quy định bắt buộc phải đóng dấu đã cho vay lên HĐ nhưng cũng ko có quy định nào cấm việc này. Pháp luật chỉ quy định giải ngân cho KH vay đúng mục đích. Nếu KH dùng 1 hoá đơn để vay nhiều ngân hàng (trường hợp tổng số tiền giải ngân lớn hơn giá trị hoá đơn) thì đang giải ngân ko đúng mục đích cho KH. Đây là biện pháp hạn chế tình trạng đó của ngân hàng

Vì không có qui định nào bắt buộc nên có một số khách hàng không đồng ý mình đóng dấu lên hóa đơn của họ (khách hàng này VIP) nên mình phải theo dõi hóa đơn bằng Excel có hàm lọc phát hiện số hóa đơn trùng. Nếu khách hàng mà đem hóa đơn này đến ngân hàng khác để giải ngân thì chịu.

Mình cũng chưa thấy quy định đóng dấu đã cho vay ở văn bản nào. Bản chất của việc đóng dấu đã cho vay là để kiểm soát hồ sơ vay vốn của KH. (trừ TH 1 hợp đồng đầu vào nhưng có nhiều hóa đơn hoặc 1 hóa đơn nhưng được sử dụng cho nhiều hợp đồng) hay trường hợp 1 hóa đơn được KH sử dụng để đi vay tại nhiều NH.
Còn có thêm tài liệu tham khảo sau cho bạn: http://webketoan.com/threads/193741...ng-dau-cac-dong-chu-da-thanh-toan-duoc-khong/

Vì không có qui định nào bắt buộc nên có một số khách hàng không đồng ý mình đóng dấu lên hóa đơn của họ (khách hàng này VIP) nên mình phải theo dõi hóa đơn bằng Excel có hàm lọc phát hiện số hóa đơn trùng. Nếu khách hàng mà đem hóa đơn này đến ngân hàng khác để giải ngân thì chịu.
Chính bọn VIP này mới là bọn lắm chuyện và dễ phát sinh rủi ro (vì yêu cầu, điều kiện nào của Ngân hàng cũng kêu khó và ko chịu thực hiện). Theo mình thì nếu quy trình nội bộ Ngân hàng yêu cầu đóng thì bạn cứ đóng lên thôi,đề phòng KH sang Ngân hàng khác vay cùng 1 chứng từ.

Chắc chắn dùng để vay nhiều ngân hàng :)
bạn nên đưa nội dung này vào biên bản và báo cáo hội đồng/cấp phê duyệt.
Nếu cấp phê duyệt đồng ý thì làm thôi :)

Bạn yêu cầu khách hàng viết chi tiết số hóa đơn VAT trên ủy nhiệm chi chuyển khoản. Khách hàng khi đó nếu không muốn thuế phạt thì sẽ tự theo dõi hóa đơn, chỉ giải ngân 1 lần cho hóa đơn đó thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,464
Thành viên mới nhất
info8xbetvn
Back
Bên trên