HOT Định vị Ngân hàng TO & Ngân hàng NHỎ

emcocghe

Super Moderator
Super Mod
22596

Ngân hàng là nơi KHÔNG XỨNG ĐÁNG cho bạn khởi nghiệp, nếu...

Vài ngày nay, nghe ngóng thông tin tuyển dụng và cách tuyển dụng của một số Ngân hàng được coi là "lớn" - và thấy rằng, trong số đó (tại một số đơn vị, một số chi nhánh) thật sự - nhiều người KHÔNG XỨNG ĐÁNG LÀM LÃNH ĐẠO.

Các em sinh viên mới ra trường, các em ý đang đi tìm kiếm cơ hội việc làm chứ các em ý KHÔNG ĐI XIN. Các ông trước đây cũng vậy cả thôi chứ chả hơn được ai đâu mà bây giờ ngồi vếch râu trịnh thượng. Trong bất kỳ trường hợp nào - hẳn là CON NGƯỜI đã phải TÔN TRỌNG nhau rồi chứ chưa nói đến CON NGƯỜI CÓ CHỮ (trừ khi ở đây, 1 trong 2 bên không phải là Người - tôi thì tôi tin, các em sinh viên chắc chắn rất lễ độ và cầu thị rồi, vế còn lại tuỳ các vị hiểu).

Những cử chỉ hành động xã giao nhất cũng không có, hoặc khi được các em sinh viên lịch sự xã giao chào hỏi thì lại TỎ THÁI ĐỘ COI THƯỜNG - đấy là điều với tôi không thể chấp nhận được

Đường dài mới biết ngựa hay, chưa hẳn các anh chị lãnh đạo, các anh cứ ngồi đấy mãi được đâu. Mai kia dính vài quả nợ xấu là các anh thành "nhân viên xử lý nợ" ngay , cho nên, nghề NGÂN HÀNG không chỉ là nhân viên, mà lãnh đạo cũng cần có TÂM và TẦM thì mới có khả năng trụ lại bền vững được!

Còn đối với các em sinh viên, tôi nghĩ các em không phải buồn. Với những người có thái độ như vậy, chúng ta cứ THẲNG LƯNG MÀ ĐI VỀ. Các e nghĩ sao nếu sau này ta được UỐN NẮN bởi những nhân sự "lãnh đạo" như vậy. Làm vì tiền - ĐÚNG, nhưng không phải làm tất cả vì tiền. Còn trẻ, tương lai là quan trọng. 5 năm đầu, trải nghiệm ở bất kỳ đâu đều được, to nhỏ không quá quan trọng, quan trọng là được LÀM VIỆC VỚI AI và họ cho mình làm gì các em ah.

Tất nhiên, là người có văn hoá, được đào tạo bài bản, với thái độ cầu thị CHÚNG TA HOÀN TOÀN CÓ THỂ TỰ ĐI TRÊN ĐÔI CHÂN CỦA MÌNH, và ngoài việc đi tìm kiếm một công việc mơ ước, chúng ta cũng hoàn toàn có QUYỀN lựa chọn môi trường làm việc của mình.

Ngân hàng sẽ không xứng đáng là nơi bạn công hiến nếu ở đó BẠN BỊ COI THƯỜNG và không thể phá huy năng lực. Đừng cố đâm đào vào với bất kỳ giá nào và chấp nhận làm việc với bất kỳ ai.

Khi phỏng vấn, ngoài việc họ đánh giá mình, cứ mạnh dạn mà ĐÁNH GIÁ LẠI HỌ, trường hợp lởm khởm, nếu có cơ hội khác - hãy say goodbye luôn. Còn không, hãy chọn cho mình một chiến thuật sáng suốt (bạn nào cần chiến thuật vui lòng inbox ;))

Túm lại, hơi bực mình vì vài vị "lãnh đạo" mới ngồi ghế nóng vài ngày đã tỏ ra "tinh tướng" nên có vài dòng nhắc nhở qua loa thế này. Chúc các vị tuyển được "cộng sự" ưng ý ^^

Có lẽ, đã đến lúc "Định vị" lại về cái được gọi là NGÂN HÀNG TO HAY NGÂN HÀNG NHỎ!

Và, đã đến lúc, chúng ta có QUYỀN để LỰA CHỌN, chứ không phải đi XIN!

- Trích facebook Vu Viet Hung -

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,579
Thành viên mới nhất
charlieparkerme
Back