Đền hợp đồng lao động STB

Mình cũng từng nghỉ ở 2 NH, 1 nc ngoài và 1 Vietnam (chính STB luôn ^^).
Thực ra các "mẹo" thì các anh chị em đã chia sẻ nhiều, nhưng đa phần mình thấy ở VN "văn hóa nghỉ việc" cũng chưa có sự chăm chút đầu tư lắm. Mình nghĩ trong môi trường công việc, cũng phải làm sao để "ở người ta thương, đi người ta nhớ" mới gọi là chuyên nghiệp.
Quan điểm của mình, khi người đã muốn đi thì chẳng ai có thể níu kéo, mà có níu kéo cũng không có hạnh phúc chi hết. Mấy khoản tiền đền bù gì đó chỉ là những yêu cầu "hoàn tất nghĩa vụ" chứ cũng không phải là lý do để bạn băn khoăn "đi hay ở" hoặc để NH trói buộc người LĐ. Theo mình nên chú ý các điểm sau:
- Quan trọng nhất là cấp lãnh đạo trực tiếp của bạn, chia sẻ thật tình, bàn giao đầy đủ, có thời gian thương lượng để họ có chuẩn bị về mặt tổ chức trong đơn vị => Bạn có được cái Tình. Chưa kể họ sẽ là người hỗ trợ hết mình cho bạn làm việc với NS.
(Sếp mình từng không duyệt cho NS chi lương tháng cuối cùng cho 1 bạn, vì bạn ấy nghỉ việc mà rất "cạn tình", bàn giao cv rất vô trách nhiệm)
- Thứ hai, tuân thủ quy trình nghỉ việc bài bản, đáp ứng đúng thủ tục, đừng có tâm lý: "nhanh lên để tui còn nghỉ quách cho xong" => Bạn thể hiện được cái Tâm. Vì NS họ cũng chỉ làm theo nhiệm vụ của họ, chứ họ cũng không cố tình gây khó dễ ai, tất cả đều có quy trình, NH kiểm soát rồi. (Cá nhân mình thấy P.NS của STB làm việc rất ok)
Ngoài ra những khoản bồi thường "phí khám sức khỏe", "bảo hiểm" gì gì đó thì cứ theo nguyên tắc "có hưởng có trả, không hưởng thì không trả", vì đôi khi thời điểm bạn nghỉ có thể qua 30/06, nên một số phí đã chi rồi và bạn cũng đã hưởng rồi, nên bạn phải có nghĩa vụ hoàn trả.
Về khoản "đào tạo", hầu hết các NH đều có chính sách đào tạo nội bộ, do đó những khoản này đều "nghiễm nhiên" và không rạch ròi, vừa là quyền lợi cũng là nghĩa vụ, nên các NH muốn đòi cũng khó. Cách giải quyết có vài anh chị mách nước rồi đó (nên đợi nghỉ khi đủ tháng và nhận lương), còn một vài ngày gì đó coi như "cấn trừ". NH không có cơ sở để truy thu, càn quét bạn đâu.
Ngoại trừ trường hợp bạn có tham gia những Hợp đồng đào tạo đặc biệt, có cam kết quyền và nghĩa vụ rõ ràng (ví dụ: đài thọ đi học, tu nghiệp...) thì khi đó bạn có chạy đâu cũng không thoát.

Đối với mình Banker là một nghề đặc thù, đi đâu loanh quanh cũng lẩn quẩn trong đó, không NH này thì cũng NH khác vậy thôi. Doanh nghiệp thì hàng vạn, nhưng NH thì ít lắm. Nên cũng cần chọn cách "nghỉ việc" cho phù hợp. Biết đâu có ngày nào đó bạn quay về STB với một offer hoành tráng hơn thì sao. AI biết được? :)

Goodluck!

Chỉnh sửa lần cuối:
Chia sẻ là tình hình hiện giờ của phòng mình làm hiện tại khá bi đát, nội bộ làm việc không được suôn sẻ thống nhất. Chưa kể giai đoạn này đang ôm vào Phương Nam nên lợi nhuận gần như rất thấp. 6 tháng đầu năm phòng mình không có thưởng :D. Môi trường làm việc thì ae cũng vui vẻ thân thiện và nhiệt tình nhưng tương lai để vực dậy trở lại một STB như xưa thì chắc có lẽ phải 3-5 năm nữa.
Giai đoạn khó khăn chung của STB thôi bạn, STB sẽ vượt qua được nút thăng trầm này - bạn cứ yên tâm. Nghề không phụ người đâu. ở STB ai ra đi cũng đủ bản lĩnh và là chất xám nhiều bank khác muốn có.
Còn chuyện đền bù HĐ lên đến 60trđ - chỉ là tin đồn vậy thôi (chi phí đào tạo đầu vào tối đa cũng chỉ 20trđ là cao)

Theo luật thì nếu nghỉ thì phải báo trước 30 ngày đối với hd 1 năm. Ko thì phải đền những ngày ko báo trước.
Cũng đang nản cái chi phí đào tạo mỗi người đồn 1 kiểu

Mình vừa nộp đơn nghỉ để qua NH khác nhưng lãnh đạo CN giải quyết rất cạn tình. Mình trình ký xác nhận quá trình công tác thì bị làm khó và vài ngày sau trả lời là đợi quyết chấm dứt hợp đồng rồi ký lun. Trong khi tại đơn vị mới ngta nói nộp xác nhận quá trình làm việc trc cũng được để ngta bổ túc hồ sơ trc rồi quyết định nộp sau.
Bạc tình bạc nghĩa. Ra đi thì bị nói xấu này kia. Mình đã cắt đứt hết tất cả liên quan đến STB

Mình cũng mới nghỉ bên STB, Chi phí đào tạo ghi trên quyết định nghỉ việc là phải đền 22tr. Nhưng thực ra chỉ mất 1 tháng cuối làm không lương thôi (để bàn giao hso). Còn lại Sổ bảo hiểm mình vẫn lên CN lấy bình thường nha! Không phải đền thêm tiền gì cả!

Ai tư vấn cho mình nghỉ việc ở Viettinbank với. Kể từ khi nộp đơn thì khi nào mới nghỉ đc. Muốn nghỉ sớm hơn 1 tháng đc ko.

Cái này chủ top nên nghiên cứu kĩ lại HĐLĐ xem trong đó có những điều khoản j về đền bù nếu nghỉ việc. Thông thường, khoản đền bù này phát sinh do chi phí đào tạo là chủ yếu (tất nhiên nếu bạn vay ưu đãi CBNV... thì nó sẽ theo quy định riêng của sản phẩm). Sau đó, bạn đối chiếu với những khóa học bạn đã tham gia, thời gian khấu hao khóa học... để tính ra. Số tiền nó có thể không chính xác 100% nhưng cũng tầm 90% đó :)

Theo quan điểm của anh em thảo luận thì cho mình hỏi, khi mình nghĩ việc đúng theo luật lđ, nhưng thanh toán chậm phí đào tạo thì ngân hàng có cơ sở để kiện mình ko. Ae quan tâm, cám ơn nhìu ạ

Theo quan điểm của anh em thảo luận thì cho mình hỏi, khi mình nghĩ việc đúng theo luật lđ, nhưng thanh toán chậm phí đào tạo thì ngân hàng có cơ sở để kiện mình ko. Ae quan tâm, cám ơn nhìu ạ

Mình nghỉ ở Tech vì cùng khoá tân tuyển nhưng có bạn nghỉ mất tháng lương cuối có bạn lại không nên mình đã đưa hdld cho bạn làm trong ngành luật đọc và bạn mình bảo k phải đền gì cả vì mình k có ký cam kết gì đó mình thì k rành luật nên chỉ nghe tới đó.
Nếu bạn có người quen làm luật có thể đưa hdld cho người ta xem dùm.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên