Đề xuất táo bạo của chuyên gia Bùi Kiến Thành

Nếu ngân hàng nói rằng sợ lãi suất huy động thấp thì không thu hút người gửi tiền, nhưng thực tế có phải tất cả nguồn vốn huy động được của ngân hàng là chỉ trông chờ vào nguồn tiền nhàn rỗi của dân cư? thế còn doanh nghiệp và các tổ chức khác, họ ôm tiền ở nhà và trong két sắt hay sao?. Hiện nay mình thấy đã có dẫn chứng là 40% doanh nghiệp không cấn vốn vay của ngân hàng, vậy nếu doanh nghiệp không cần ngân hàng thì ngân hàng sẽ chỉ nâng lãi suất huy động cao để hút nguồn tiền trong dân cư thì sau đó họ sẽ làm gì với đồng tiền đó để nó sinh ra lợi nhuận. Mình thấy ý kiến của bác Thành cũng có ý đúng, ngân hàng cứu doanh nghiệp thì cũng chính là cứu mình đấy thôi. Nếu muốn giúp ai thì hãy giúp bằng hành động, đừng có phải thế này hay phải thế kia.

Mình thì hoàn toàn không đồng ý với ý kiến này. Thứ nhất là nếu NHNN cho vay lãi suất 2-3 % vậy lãi suất huy động là bao nhiêu ? nếu vẫn huy động lãi suất 1% thì tất nhiên dân không gửi, mà dân không gửi thì chỉ có nước NHNN in tiền ra để đổ cho NHTM vay . vậy hệ quả là bong bóng giàu có sẽ nổi lên, tiền quá nhiều gây lạm phát . cứ cho là NHNN sẽ hút lại tiền nhưng vấn đề đặt ra là liệu họ có tính là rút bao nhiêu, rút ở đâu , và tiền trong bộ phận dân không gửi ngân hàng thì chảy như thế nào. thứ 2 nếu NHNN huy động với lãi suất như bây giờ (9%) . Vậy thì ai sẽ bù lỗ cho NHNN và NHNN lấy đâu ra tiền trả lãi cho dân hay lại tiếp tục in tiền ra hoặc vay nước ngoài , tình cảnh lại giống như trường hợp trên. Mình không phải chuyên gia nhưng mình không nghĩ Ông Thành đúng vì THTW mỹ ở trong hoàn cảnh kinh tế khác hẳn , ý thức doanh nghiệp, tín dụng tốt, tài chính ổn định, còn Việt nam thì ngược lại. nếu áp dụng như vậy chả khác nào bắt Nông Dân Nghèo Đi Ferrari

em nói thiệt với các bác là nếu nói về mấy người đưa ra ý kiến về chinh sách tiền tệ thì e thích nhất là bác Bùi kiến thành, bác này áp dụng kiến thức kinh nghiệm của Mỹ nhiều và nó rất thực tế. Vote 1 phiếu cho bác thành.

Tớ thì không đồng ý với ý kiến của bác Bùi Kiến Thành. Bác Bùi Kiến Thành này cũng như một số bác TS khác như Trần Hoàng Ngân, Cao Sĩ Kiêm và một số bác nữa luôn nhấn mạnh rằng lãi suất cao làm cho các doanh nghiệp phải tăng giá bán, dẫn đến lam phát cao, nhiều người còn cho rằng tình trang đình đốn này sẽ dẫn đến lạm phát cao trong mấy tháng tới vì thiếu cung. Tớ thì theo quan điểm là lạm phát cao sẽ dẫn đến chính sách tiền tệ thắt chặt và từ đó khiến cho Tổng cầu trong nền kinh tế giảm, (thừa) trung hòa áp lực lạm phát do chi phí vốn tăng lên từ phía doanh nghiệp, và/ hoặc tổng cung giảm.

Mình sợ là khi áp dụng chính sách này, ng dân sẽ cảm thấy nhà nước phải in rất nhiều tiền
-->Lo sợ lạm phát cao
-->Chuyển tất cả tiền mặt tại nh(do ls thấp nên ko gửi cũng chả sao) sang mua vàng
-->Khủng hoảng đất nước thực sự!

Dù đây mới chỉ là 1 vế của vấn đề

Không thể thực hiện theo cách này, Doanh nghiệp không hẳn chỉ thiếu vốn mà do Tổng cầu giảm chung. Nhìn 1 cách chủ quan thế này nguy hiểm thực sự-> khủng hoảng

Vấn đề bh đv các DN k còn là CF nữa rồi mà là cái đống HTK cơ!

Mình thấy cái cách này hay đó chứ nhưng ko cần thiết phải NHNN huy động vốn giá rẻ cho DN vay dán tiếp mà NHNN chỉ cần kiểm soát đc sự nghiêm minh của trần ls là đc.
thử nghĩ nếu bây h tất cả NHTM cùng hạ ls tiền gửi xuống 5 6% thì điều gì xảy ra?
người dân và doanh nghiệp ko gửi tiền vào NH nữa? vậy số tiền đó đi đâu?
nếu để trong két thì lãi suất là 0%, chưa kể rủi ro giữ tiền mặt
nếu đem đầu tư thì phải có chỗ, bất động sản, chứng khoán bây giờ liệu ai còn muốn bỏ vốn vào các lĩnh vực ấy khi mà đóng băng hết cả.
vậy nên dù không thích vẫn phải đem gửi NH và từ đó NHTM đem vốn rót ngược lại cho DN sản xuất
nếu lập luận rằng người dân thấy ls thấp thì ko gửi nữa mà đem tiêu dùng thì cũng càng có lợi vì suy cho cùng các DN bây h muốn giải quyết đc hết HTK hơn là vay tiếp để sống lay lắt
Còn nguyên nhân của khó khăn kinh tế VN bây h xuất phát từ ông BĐS, sâu hơn nữa thì do tham nhũng cả thôi
Bong bóng BĐS Mỹ vỡ năm 2008 và VN có hẳn vài năm để thấy và rút kinh nghiệm nhưng vẫn đi theo đường ấy, tại sao? BĐS dự án toàn là từ các "con cá lớn" thì thử hỏi đình chỉ sao được,

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,490
Thành viên mới nhất
Jellyyomost
Back
Bên trên