Review Đề thi VPBank chi nhánh Bình Định ngày 17/09/2012

ptnhung

Thành viên
Mình vừa thi giao dịch viên của VPBank , đề không quá khó, gồm 75 câu trắc nghiệm làm trong vòng 90’ gồm các phần chính sau:

Phần 1: Tính cách (cá tính) (25 câu)

Phần 2: Năng lực cảm xúc ( 15 câu)

Phần 3: Kỹ năng bán hàng (15 câu)

Phần 4: Kiến thức chung về tài chính ngân hàng (15 câu)

Phần năm: quên mất rùi (20 câu)

Mình làm xong còn thời gian nên tranh thủ chép các câu phần kiến thức kinh tế về để kiểm tra lại và để post lên cho các bạn tham khảo luôn. Mọi người cùng tranh luận xem đáp án mình đưa ra đúng chưa nhé! Mình ko nhớ chính xác các câu đâu, chỉ nhớ ý chính thôi mọi người thông cảm nhé.:)>-

1.Trong nền kinh tế không có thất nghiệp, chi tiêu của Chính phủ tăng sẽ dẫn đến tình trạng:

• Lạm phát sẽ tăng
  • Thâm hụt ngân sách giảm
  • Thu nhập quốc gia giảm
  • Thất nghiệp sẽ tăng
  • Tốc độ tăng trưởng giảm
2. Đường cong Phillips biểu thị mối quan hệ trong ngắn hạn giữa:
a. Giá cả và sản lượng
b. Cung và cầu
c. Thuế và thu ngân sách
d. Tăng trưởng kinh tế và ô nhiễm môi trường
e. Lạm phát và thất nghiệp
3. Năm 1990, khi chính phủ đưa ra luật thuế Tiêu thụ đặc biệt đối với mặt hàng xa xỉ, mục tiêu của việc này là:
a. Tăng doanh thu thuế từ tài sản
b. Kích thích người giàu tiêu dùng hàng xa xỉ
c. Giảm hàng xa xỉ xuất khẩu ra nước ngoài
d. Làm cho các doanh nghiệp sản xuất hàng xa xỉ giảm cầu về lao động
e. Đảm bảo hiệu quả
4. Chỉ tiêu nào sau đây dùng để đánh giá dự án đầu tư:
a. IRR
b. NPV doanh thu thuần
c. NPV là phương pháp đơn giản và hiệu quả nhất
d.Không mệnh đề nào đúng
5. Trong giai đoạn kinh tế phát triển thì:
a. Lãi suất có xu hướng giảm
b. Lãi suất có xu hướng tăng​
c. Lãi suất dài hạn tăng nhanh hơn lãi suất ngắn hạn
d. Giá chứng khoán nợ tăng​
e. Không có mệnh đề nào đúng
6. Trong nền kinh tế mở quy mô nhỏ có dòng vốn di chuyển tự do, lãi suất trong nước cao hơn lãi suất thế giới, …… sẽ làm giảm lãi suất trong nước bằng với lãi suất thế giới.
a. NHNN
b. Dòng vốn chảy vào
c. Dòng vốn chảy ra
d. Bộ tài chính
e. Sụt giảm tiết kiệm trong nước​
7. Khía cạnh của bảng điểm cân bằng là:
a. Đối nội – đối ngoại
b. Học tập – Phát triển
c. Nhà cung cấp – Khách hàng
d. Đầu vào – đầu ra
8. Khi một công ty xuất khẩu hàng hóa sang Mỹ và sử dụng tiền đó để mua cổ phiếu của một công ty Mỹ thì xuất khẩu ròng tăng hay giảm, vốn ra tăng/giảm/không đổi?
9. NHNN bán trên thị trường mở sẽ làm: Giảm lượng tiền cơ sở
10. Trong việc đánh giá dự án đầu tư, tỷ lệ chiết khấu:
a. Đc sử dụng để điều chỉnh luồng tiền tương lai khỏi ảnh hưởng của lạm phát
b. Giúp quy đổi các khoản lợi nhuận tương lai về thời điểm hiện tại thuận tiện cho việc so sánh
c. Là tỷ lệ đc sử dụng để quy đổi các dòng tiền tương lai về cùng một thời điểm phục vụ cho việc so sánh
d. Chính là tỷ lệ hoàn vốn kế toán
11. Kế hoạch hóa sơ sài có thể vì lý do nào:
a. Không xác định được lĩnh vực kinh doanh
b. Chỉ tập trung vào kế hoạch dài hạn mà ko quan tâm đến mục tiêu hàng ngày
c. Bao gồm các biện pháp tài chính
d. Nhiều luồng thông tin gây quá tải thông tin
12. Lạm phát phi mã vào những năm 1980 ở Việt Nam ko làm tăng yếu tố nào sau đây:
a. Sản xuất
b. Thâm hụt ngân sách
c. Lạm phát
d. Thất nghiệp
e. Đói nghèo
13. Khái niệm GNP:
a. Tổng sản phẩm của người dân Việt Nam trong nước và ngoài nước
b. Tổng sản phẩm trong nước
14. Giả sử độ co dãn của cầu hàng hóa dịch vụ theo giá là 1/3. Nếu giá tăng 30% thì lượng cầu thay đổi như thế nào?
a. Lượng cầu tăng 10%
b. Lượng cầu tăng 90%
c. Lượng cầu giảm 90%
d. Lương cầu giảm 10%​
e. Lượng cầu không thay đổi
15. Lỗ do thay đổi giá tương đối giữa nội tệ và ngoại tệ được gọi là:
a. Rủi ro chuyển đổi
b. Rủi ro tiền tệ
c…..

Ngoài ra một số câu trắc nghiệm tính cách như:
Câu 1: Khi một người bạn hỏi ý kiến của bạn rồi ko đồng ý với ý kiến đó. Bạn sẽ cảm thấy:
a. Phật ý
b. Có lý, người bạn của bạn cần tìm một lời khuyên cho chính mình
Câu 2: Khi bạn chuẩn bị chơi một ván cờ, người bạn của bạn hỏi: “Cậu thích quân trắng hay quân đen?”. Bạn sẽ trả lời:
a. Nói ra quân mình thích
b. Hỏi lại: Thế còn cậu, cậu chọn quân gì?”
Câu 3: Khi một bà mẹ suy sụp tinh thần thì:
a. Một bào thai cũng cảm nhận được.
b. Trẻ con cũng cảm nhận được
c. Chỉ những thiếu niên mới cảm nhận được
d. Chỉ những đứa trẻ đến tuổi dậy thì mới cảm nhận được
e. Không rõ
Câu 4. Khi một khách hàng đến giao dịch và yêu cầu được gặp cô A, bạn sẽ làm gì?
a. Em có thể giúp anh thay A được không ạ?
b. A vừa đi ra ngoài, anh chờ chút nhé.
c. A và em đều là giao dịch viên, chúng em có thể làm được việc như nhau, em có thể giúp gì được anh không?
d. A để lại số điên thoại, lúc nào A về sẽ gọi cho anh.
Câu 5: Bạn là người:
a. Thường đặt mình vào hoàn cảnh của người khác để đưa ra lời khuyên hơn là kinh nghiệm bản thân
b. Thường lấy kinh nghiệm của bản thân để khuyên người khác hơn là đặt mình vào hoàn cảnh của họ
Câu 6: Bạn cảm thấy như thế nào khi nói chuyện với một sếp lớn.
a. Lo sợ, căng thẳng
b. Chiếc áo không làm nên thầy tu
Câu 7: Bạn cảm thấy như thế nào khi bị thất bại:
a. Thất vọng
b. Phấn khích
Câu 8: Khi được tiếp xúc với người giỏi và có nhiều kinh nghiệm, bạn sẽ:

• Lo sợ
  • Hưng phấn
Câu 9: Nỗi sợ hãi sẽ được thay bằng… khi một đứa trẻ, sau khi bị bố mẹ đánh lại bị nhốt vào nhà kho đóng kín, không có ánh sáng và bất cứ thứ gì khác.

1. Thờ ơ
  2. Hoảng loạn
  3. Tuyệt vọng
  4. Giận dữ
  5. Khác
Câu 10. Đặt tình huống bạn là Mai và bạn có một em gái kém bạn 2 tuổi. Hai chị em rất hay cạnh tranh với nhau về mọi mặt tuy nhiên cô em luôn được đánh giá là thành công hơn bạn trong công việc, cuộc sống và cả việc hôn nhân. Đến ngày cưới của em, Mai sẽ cảm thấy như thế nào?

1. Ghen tị và hạnh phúc
  2. Xấu hộ và hạnh phúc
  3. Ghen tị và giận dữ
Câu 11: Một đứa trẻ 3 tuổi thường sẽ phản ứng như thế nào khi thấy một đứa trẻ khác đang khóc, rồi cho tay vào mồm và càng khóc to hơn?

1. Không làm gì
  2. Cho tay vào mồm mình xem thử có đau không
  3. Xán lại và chạm nhẹ vào đứa bé kia
  4. Khóc to hơn
  5. Không rõ
Câu 12. Tình huống khi bạn được trưởng phòng bầu chọn là nhân viên xuất sắc và được đi du lịch Châu Âu + thăm quan nhà máy của đối tác. Tuy nhiên Ban Giám đốc lại đưa người khác thay vào vị trí của bạn. Lúc này trưởng phòng – người biết rõ năng lực và đóng góp của bạn lại đi công tác xa không ở đấy để giải thích. Bạn sẽ:

1. Chấp nhận quyết định vì con kiến không thể kiện củ khoai
  2. Xin chữ ký của những người ủng hộ để làm đơn khiếu nại
  3. Tập hợp những người ủng hộ và tạo thành một luồng thông tin trái chiều gây bất lợi cho người kia
  4. Lên gặp trực tiếp Ban giám đốc để trình bày và thể hiện rằng mình xứng đáng được nhận suất đi đấy
  5. Im lặng và tiếp tục làm việc nhưng không nhiệt tình cố gắng nữa vì làm nhân viên xuất sắc cũng chẳng mang lại điều gì
Câu 13: Nếu chồng bạn có những thói quen xấu khó bỏ và càng ngày càng làm bạn và người thân trong gia đình khó chịu, bạn sẽ:

1. Nếu anh không bỏ những thói xấu đó, tôi sẽ bỏ anh J)
  2. Trêu chọc và hài hước hóa những thói xấu đó
  3. Chấp nhận sống chung với nó vì mình cũng đâu phải là người hoàn hảo
Câu 14. Quân là nhân viên cấp dưới của bạn, có ưu điểm là tính tình hòa đồng vui vẻ và luôn mang lại tiếng cười cho cả phòng. Tuy nhiên trong công việc thì Quân hay sai sót linh tinh. Khi đang kiểm tra đề án do Quân làm bạn nhận thấy có khá nhiều sai sót phải sửa chữa, trong khi Quân đang pha trò với các đồng nghiệp khác. Bạn sẽ:

1. Tức tối đi đến chỗ đám đông và ném đề án vào mặt Quân : “Cậu làm ăn thế hả?”
  2. Tự sửa lại những lỗi của Quân, dù Quân có sai sót tuy nhiên anh ta cũng có giá trị ở chỗ làm mọi người trong phòng vui vẻ thoải mái, điều mà ko phải ai cũng làm được
  3. Gọi riêng Quân vào phòng và nói “ Cậu xem lại đi, cậu chỉ toàn đi làm trò hề cho người khác là giỏi”
  4. Ra đám đông và bảo : “ Đề nghị mọi người nghiêm túc, còn rất nhiều việc phải làm” vad đưa đề án cho Quân : “Cậu sửa ngay đi”

Hơ hơ tình hình em nhớ đến thế thôi, mọi người cùng thảo luận đáp án các câu kinh tế tài chính phía trên nhé xem em làm có khả quan không? Có 2 vị trí thôi mà 50 người thi, hy vọng mong manh như làn khói :-w

Đáp án tham khảo của bạn Susu nhé cả nhà:
Mao muoi lam the nay bac nao thay em sai thi gop y em cai
1/1chi tiêu của Chính phủ tăng thúc đẩy tăng trưởng kinh tế loại 3,4,5 hơn nữa chi tiêu chính phủ tăng làm cho giá hàng hóa dịch vụ tăng là nguyên nhân tăng lạm phát
2/e tỷ le lạm phát và thất nghiệp
3/Làm cho các doanh nghiệp sản xuất hàng xa xỉ giảm cầu về lao động
4/c. NPV là phương pháp đơn giản và hiệu quả nhát
5/a. Lãi suất có xu hướng giảmtăng trưởng kinh tế là giai đoạn mà ở đó các doanh nghiep mở rộng sản xuất,nên xu hướng lãi xuất ở gd nay sẽ giảm
6/b. Dòng vốn chảy vào
7/b. Học tập – Phát triển
8/xuất khẩu ròng tăng/vốn ra ko đổi
10/c. Là tỷ lệ đc sử dụng để quy đổi các dòng tiền tương lai về cùng một thời điểm phục vụ cho việc so sánh
11/Chỉ tập trung vào kế hoạch dài hạn mà ko quan tâm đến mục tiêu hàng ngày
12/a. Sản xuất(phuong phap loai tru)
13/a. Tổng sản phẩm của người dân Việt Nam trong nước và ngoài nước
14/b. Lượng cầu tăng 90%
15/a. Rủi ro chuyển đổi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
VPbank trước giờ ko thi anh văn hả các bác ? Có gì để em nộp hồ sơ thử. Anh văn dốt nên rất ngại những nơi thi cả anh văn :-"

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên