Đề thi Nghiệp vụ Tín dụng Vietinbank 06.2011

Phần A
1. đây không phải là hình thức đảo nợ. vì đảo nợ là dùng món nợ mới để thay thế cho món nợ cũ
2. Đúng. BCLCTTKD vs LNTT có thể cho biết biến động của DT, cơ cấu DT, GVHB, ......và quan trọng nhất là DN thực chất có thu được tiền mặt hay tăng khoản phải thu vì DN phải thu đc tiền mới có thể trả nợ NH
3. WACC chỉ phù hợp làm tỷ lệ CK với những dự án có dòng tiền cùng tỷ lệ rủi ro với rủi ro của DN..
4.Nhóm 3 (a,c,d): ưu nhược điểm của NPV: có tính đến giá trị thời gian, phụ thuộc vào lựa chọn LSCK và không đánh giá đc các DA có quy mô vốn bỏ ra ban đầu khác nhau...vd dự án khai khoáng vs dự án dịch vụ
5.câu này hơi khó hiểu :(....theo mình nghĩ thì không được tính chi phí cơ hội khi tính lsck.
6. câu này càng khó hiểu hơn ....chịu :D
Theo mình câu 5 đúng vì mình nghĩ việc hình thành lãi suất tiền gửi dựa trên nhiều yếu tố trong đó có ls chiết khấu, cũng giống như hình thành ls cho vay được hình thành bởi cá yếu tố chi phí vốn,cp rủi ro tin dụng, tỷ lệ lợi nhuận kỳ vọng. Vì thế ls tiền gửi thường nhỏ hơn lsck ,bởi nếu nó mà bằng hoặc lớn hơn thì tội gì phải đi sx kd gì cho mệt,cứ gửi ngân hàng hưởng tiền lãi như nhau cho sướng!!!
câu 6 a vì các khoản đã đầu tư có ls cố định thì khi ls cho vay tăng dn sẽ gặp rủi ro vì phải trả lãi nhiều hơn, vì thế dn sẽ ký hợp đồng hoán đổi ls với ngân hàng, khi đó dn vẫn trả ls cố định đã thỏa thuận còn nh trả ls thả nổi cho dn(nếu trong tương lai ls giảm thì dn bị hớ :)) tất cả chỉ là dự đoán thôi)

Mình không được học chuyên ngành ngân hàng nên gặp nhiều khó khăn quá :(

Cấu trúc đề thi tín dụng có phải gồm 3 phần Trắc nghiệm, giải thích ngắn vs Bài tập ngắn, Lý thuyết thôi hả các bạn? hay còn phần bài tập nghiệp vụ tính toán và gì nữa ko vs tỷ trọng các phần thế nào nhỉ :( ai có kinh nghiệm Share nhé :(

chết rồi đọc mà chả hiểu cái gì hết thế này thì thi thố thế nào đây. huhu

Chào các bạn, mình là member mới, cũng đã công tác trong NH 3 năm rùi, h cũng đang muốn thử sức sang vietinbank. Mình thấy câu 2 phần bt đề thi này, trên thực tế thì các NH sẽ rất ít khi và ko cho vay việc góp vốn mua cổ phần. Và 1 đièu nữa là hình như Luật DN quy định, các cổ đông sáng lập phải nắm giữ cổ phần tối thiểu là 3 năm thì phải. Như vậy, việc NH đồng ý cho vay là sai vì gặp rất nhiều rủi ro.
Hồi tháng 4 vừa rồi, mình cũng có thử sức thi Vietin HO, cùng đợt với CN Nguyễn trãi và hoàn kiếm, để nghiệp vụ cũng ko khó như thế này, tuy nhiên đề TA thì rất khó, đề logic IQ cũng khá khoai, vì time thi chỉ có 45'

anh chị nào có tài liệu ôn bộ phận tín dụng vietinbank ko? em đang đi học việc định ôn thi vào mà mù mờ quá, ko biết bắt đầu từ đâu vì học chuyên ngành QTKD

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,404
Thành viên mới nhất
angelwitchmerch
Back
Bên trên