Công chứng Văn bản sửa đổi hợp đồng thế chấp

saobangvoiqua

Verified Banker
Các bạn ơi giúp mình với: Các bạn có nghe nói và văn bản sửa đổi hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất nếu mình định giá lại và giá định lần này khác với lần trước (có thể tăng hoặc giảm). Vậy mình có cần phải công chứng văn bản sửa đổi ko? Nếu có vậy mình theo văn bản nào vậy.
Theo mình nghĩ thì khỏi công chứng vì lúc đầu mình đã công chứng hợp đồng ràng buộc trách nhiệm với KH rồi, giả sử khách hàng nợ xấu xử lý tài sản thì mĩnh vẫn áp dụng được.
Các bạn có ý kiến giúp mình với.

Theo mình thì biên bản định giá là do NH và KH thống nhất định thôi nên khi lập biên bản định giá lại mà giá trị thay đổi tăng (giảm) mà vẫn đảm bảo đủ cho nghĩa vụ trả nợ thì không cần phải ký bổ sung phụ lục hợp đồng thế chấp (vì biên bản định giá và định giá lại là một pnần không thể tách rời của HĐTC rồi)
Nếu giá trị TSTC giảm không đủ đảm bảo cho nghĩa vụ trả nợ thì bạn minhtrieu007 đã nói rồi đó!
Theo mình thì Biên bản định giá là 1 phần không tách tời của HĐTC là đúng. Còn biên bản định giá lại giá trị tài sản bảo đảm thì gắn liền với Phụ lục HĐTC hay sửa đổi HĐTC và 2 cái sửa đổi mới này mới gắn liền với HĐTC ban đầu. Như vậy, nếu giá trị TSBĐ thay đổi thì nên lập biên bản định giá mới và lập phụ lục HĐTC :)

định giá lại thì không cần ký phụ lục nhé.
đừng làm làm gì cho mất phí công chứng, khách hàng kêu lắm

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back