Có nên làm việc cho ngân hàng???

enoram

Thành viên
Chào mọi người! E hiện đang là sinh viên năm cuối và hiện đang thực tập tại ngân hàng. Sau 1 thời gian thực tập e có một số băn khoăn mong các anh chị đi trước có thể giúp e giải tỏ băn khoăn này:
- Tại ngân hàng nơi em thực tập, e có hỏi thăm về tình hình lương bổng ở NH (NH này đa số là các nhân viên trẻ mới làm từ 1-2 năm thôi, chỉ có các tổ trưởng hay trưởng phòng mới từ 4 năm trở lên), mọi người đều nói là lương NH không cao: học việc chỉ khoản 3-4 triệu, chính thức thì lên được tới 5 triệu. E cũng có hỏi các bạn ở ngân hàng khác thì lương cũng dao động mức đó. E tự hỏi là với mức lương như thế thì đi làm xa quê (làm tại TP.HCM) thì làm sao đủ trang trải các chi phí hằng ngày???????? :(
- E vẫn nghe người ta nói là NH "sống bằng lương, giàu bằng thưởng". E thấy lương như vậy thì sao mà đủ sống. ở đó e cũng có hỏi về thưởng nhưng mà mấy anh chị đều chỉ thưởng có 2-3 tháng chứ không như báo chí viết (NH e đang thực tập cũng là 1 ngân hàng lớn chắc chỉ đứng sau 1 vài NH như: VCB, CTG, BIDV... Thiệt tình là e ko biết mấy người đó có nói đùa ko nữa.hj! anh chiị nào có thể giải quyết vấn đề này giùm e ko ạ?????????????????

Làm trong ngân hàng đâu chỉ thu nhập là quan trọng nhất, ngoài nó ra, chúng ta còn gặt hái được những cái khác mà.
Trước tiên, khi làm trong ngân hàng, chúng ta có cơ hội rèn luyện trong môi trường chuyên nghiệp, từ đó tích lũy kinh nghiệm và kỹ năng cho mình (thử nhìn 1 người làm trong ngành tài chính-ngân hàng và 1 người làm nghề khác sau 5 năm xem, khác nhau nhiều đấy). Môi trường làm việc cạnh tranh trong ngân hàng luôn khích lệ để con người ta tiến lên, năng động
Thứ 2, khi làm trong ngân hàng, chúng ta có cơ hội thăng tiến lớn
Thứ 3, khi làm trong ngân hàng, chúng ta có cơ hội mở rộng mối quan hệ cho mình (đặc biệt là các CRM)
v.vv

các b phải xác định ngay từ đầu là mình sẽ làm gì chứ, có mục đích thì mới phấn đấu đc chứ. Chứ giờ tự dưng hỏi như thế thì ai mà trả lời hộ các b được :D

Chào bạn Enoram,
Nghe bạn nói có vẻ bạn đang quan tâm nhất là vấn đề thu nhập. Thực tế, hiện nay, thu nhập của nhân viên ngân hàng không cao như bạn tưởng đâu, còn tùy bạn làm vị trí nào nữa. Nhưng nói chung, nếu chỉ có trông chờ vào lương và thưởng thì bạn không bao giờ giàu được cả! Bạn đừng quá hy vọng, ngay cả bạn làm doanh nghiệp cũng thế thôi. Làm ngân hàng thì được cái ổn định trong dài hạn. Bạn là sinh viên mới ra trường, tốt nhất, bạn nên chọn cho mình một nơi làm việc mà mình có thế học hỏi được nhiều, lương cũng không quá thấp (mặt bằng chung bi giờ là khoảng 5-6 tr/tháng cho NV mới). Qua thời gian, bạn mới có thể thấy được là nó có phù hợp với bạn không. Nếu bạn làm ở nơi lương tháng 10-15tr/tháng mà quá áp lực, không học hỏi được thêm điều gì, không có khả năng thăng tiến, bạn không có thời gian để nghỉ ngơi, thì bạn có cảm thấy xứng đáng không? Hơn nữa, trước khi bạn nghĩ đến thu nhập, thì bạn hãy nghĩ đến việc bạn có khả năng cống hiến và mang lại lợi ích nhiều cho nơi bạn làm việc hay không? Nếu bạn có nhiều sáng kiến góp phần tạo lợi ích trực tiếp cho Ngân hàng (làm QHKH thì phải huy động được nhiều, dư nợ cao, làm phòng đầu tư phải đầu tư có lợi nhuận,...) thì là ở đâu bạn cũng sẽ được hưởng xứng đáng. Bạn nên lưu ý rằng, trong tình hình cạnh tranh khốc liệt hiện nay, các Ngân hàng đang gặp khó khăn nên đang ra sức bóc lột nhân viên và 'chiêu' bóc lột ngày càng tinh vi. kaka!
Bạn hãy cân nhắc thật kỹ,
Chúc bạn thành công!

Thời buổi loạn lạc, kinh tế khó khăn, kiếm được việc đã khó, có việc làm ổn định phù hợp với năng lực và sở thích thì thực sự là rất may mắn rồi. Cơ mà vẫn thấy nhiều nhân tài băn khoăn về khoản lương thưởng làm giàu nhỉ. Đúng là càng ngày tham vọng và ý chí của giới trẻ càng cao :))

Thời buổi này làm Ngân hàng cực kì căng thằng, kiếm khách chẳng dễ tí nào mà lãnh đạo lại giao chỉ tiêu huy động cao chót vót.

lương bạn được trả bao nhiêu còn tùy thuộc vào năng lực của bạn nữa. Theo nguyên tắc nếu ngân hàng trả cho bạn 10 triệu thì bạn phải làm ra cho ngân hàng 13 triệu hoặc hơn. Sinh viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm nên lương tầm 4-5 triệu là hợp lý. Theo mình, mới ra trường nếu thấy chưa sẵn sàng thì có thể làm việc ở các doanh nghiệp trước cũng được. Không nên giới hạn lựa chọn để đánh mất cơ hội.

bay gio moi ra truong ma lam duoc trong moi truong ngan hang cho co kinh nghiem, nghiep vu la tot rui ban oi. sau nay co kinh nghiem, chuyen mon thi luong moi cao dc

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,083
Tổng số thành viên
351,444
Thành viên mới nhất
A Flock of Seag
Back
Bên trên