Có nên học Nghiệp vụ TTQT không?

Các bạn ơi, cho mình hỏi, Minh la sinh viên trường ĐH Ngân hàng đã ra trường, mình thấy trường kte đăng khóa học chuyên viên Ngân hfng hiện đại, mình đăng kí học có giúp ích gì ko ạ. Ai học khóa đó rồi cho mình tư vấn với. Có người nói học trường NH rồi mà học khóa đó làm gì

Các bạn cho mình hỏi công việc cụ thể của một chuyên viên Thanh toán quốc tế trong ngân hàng là làm gì không ah. Mình đang rất quan tâm đến vị trí này, mình có kinh nghiệm làm trao đổi mua bán ngoại tệ quốc tế cho một công ty ở nước ngoài, mới về nước nên còn nhiều điều phân vân Xin cám ơn các bạn.

Các bạn cho mình hỏi công việc cụ thể của một chuyên viên Thanh toán quốc tế trong ngân hàng là làm gì không ah. Mình đang rất quan tâm đến vị trí này, mình có kinh nghiệm làm trao đổi mua bán ngoại tệ quốc tế cho một công ty ở nước ngoài, mới về nước nên còn nhiều điều phân vân Xin cám ơn các bạn.
CV của 1 chuyên viên TTQT thường là (mình viết đối ứng giữa Nhập và Xuất)
Soạn L/C, tu chỉnh L/C - Nhận và thông báo L/C, tu chỉnh
Kiểm chứng từ hàng nhập - Kiểm chứng từ hàng xuất va gui ctu
Thanh toán BCT hàng nhập (soạn điện) - Nhận điện vá báo có cho BCt hàng xuất
Nhận BCT nhờ thu - Gửi BCT nhờ thu
Hạch toán phí, ký quỹ, tiền Thanh toán, báo có
Tra soát, báo BHL, cãi BHL, trả lời điện ......

Nếu bạn là ở các CN lớn có phòng TTQT riêng thì thường k đụng đến kinh doanh ngoại tệ
Nếu bạn làm ở CN nhỏ có khả năng kiêm nhiệm kinh doanh ngoại tệ

Mình học Học Viện Ngân Hàng ở Hà Nội, cũng học chuyên ngành thanh toán quốc tế, cô giáo bảo cái ngành này muốn làm thanh toán quốc tế ở trong Ngân hàng với một sinh viên mới ra trường là điều rất khó, chỉ có một số rất nhỏ và cực kỳ giỏi mới có thể được vào đó làm ngày, còn hầu hết phải làm ở các vị trí khác như tín dụng vân vân sau một thời gian thì mới có thể

Hinh như HO cua sacombank đang tuyên ttqt thì phải. Apply đi ban. Ttqt thấy toàn chơi tieng tây. k thích hợp vs nhưng ai yếu ngoại ngư :)

Mình học Học Viện Ngân Hàng ở Hà Nội, cũng học chuyên ngành thanh toán quốc tế, cô giáo bảo cái ngành này muốn làm thanh toán quốc tế ở trong Ngân hàng với một sinh viên mới ra trường là điều rất khó, chỉ có một số rất nhỏ và cực kỳ giỏi mới có thể được vào đó làm ngày, còn hầu hết phải làm ở các vị trí khác như tín dụng vân vân sau một thời gian thì mới có thể

bây giờ mình thấy vẫn có 1 số nơi tuyển k cần kinh nghiem, chu iu là bạn làm bài tốt vì TTQT chủ íu là nam vung tap quán , PV là 1 phần

một điều đáng buồn là học TTQT ra chả ma nó tuyển nếu bạn không có kinh nghiệm làm trong ngân hàng, nếu mà có tuyển thì tỉ lệ vào rất ít. bạn lên học XNk để sau này làm cho doanh nghiệp thì hơn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên