Chuyển ngoại tệ sang ngân hàng khác để KH thanh toán LC tại NH khác.

doannhalinh88

Verified Banker
Cả nhà ơi, tình hình mình gặp tình huống này.

Bên mình phát triển đc một KH xuất nhập khẩu. Khách hàng hiện đang mở LC tại một NH khác. Xong bên mình mới phát triển đc KH để bán ngoại tệ cho KH với giá rẻ hơn NH kia. KH tiến hành mua USD tại ngân hàng mình. Và yêu cầu mình chuyển khoản ngoại tệ đó từ tài khoản USD của KH tại mình sang tk USD tại NH kia để thanh toán LC. KH đã cung cấp hợp đồng, LC, phiếu đề nghị mua bán..và cam kết xuất trình đc đầy đủ bộ chứng từ sau khi đã thanh toán.
Tuy nhiên, phòng DVKH không đồng ý chuyển ngoại tệ sang NH khác vì tránh TH KH sử dụng ko đúng mục đích. Vì KH còn nhiều LC đã mở và sắp đến hạn thanh toán tại NH kia, bên mình đang thu hút KH về để phát triển FX; TTTM và dòng tiền... Vậy, rất mong nhờ cả nhà tư vấn trong TH này có nên bán USD và chuyển cho KH sang NH kia ko? Các rủi ro sẽ gặp phải và biện pháp phòng tránh. Cảm ơn cả nhà rất nhiều.

Cả nhà ơi, tình hình mình gặp tình huống này.

Bên mình phát triển đc một KH xuất nhập khẩu. Khách hàng hiện đang mở LC tại một NH khác. Xong bên mình mới phát triển đc KH để bán ngoại tệ cho KH với giá rẻ hơn NH kia. KH tiến hành mua USD tại ngân hàng mình. Và yêu cầu mình chuyển khoản ngoại tệ đó từ tài khoản USD của KH tại mình sang tk USD tại NH kia để thanh toán LC. KH đã cung cấp hợp đồng, LC, phiếu đề nghị mua bán..và cam kết xuất trình đc đầy đủ bộ chứng từ sau khi đã thanh toán.
Tuy nhiên, phòng DVKH không đồng ý chuyển ngoại tệ sang NH khác vì tránh TH KH sử dụng ko đúng mục đích. Vì KH còn nhiều LC đã mở và sắp đến hạn thanh toán tại NH kia, bên mình đang thu hút KH về để phát triển FX; TTTM và dòng tiền... Vậy, rất mong nhờ cả nhà tư vấn trong TH này có nên bán USD và chuyển cho KH sang NH kia ko? Các rủi ro sẽ gặp phải và biện pháp phòng tránh. Cảm ơn cả nhà rất nhiều.

không nên! Vì sao: Kêu KH qua ngân hàng mình mở LC đi, làm gì có chuyện ngược ngạo vây.

Các quy định hiện nay không cấm việc này. Tuy nhiên các ngân hàng chuyển tiền thường không thích thực hiện

Các quy định hiện nay không cấm việc này. Tuy nhiên các ngân hàng chuyển tiền thường không thích thực hiện
Bạn có thể cho mình xin một số quy định, luật liên quan đên việc kinh doanh ngoại tệ này được ko? Mình mới chỉ có luật phòng chống rửa tiền thôi. Mình rất cảm ơn.

- Mình đã gặp trường hợp này rồi. Tuy nhiên khác biệt 1 chút, đó là KH đó đã có giao dịch tại NH mình. Bây giờ, họ có nhu cầu mua USD giá rẽ thì NH mình đã bán cho họ để họ chuyển sang NH khác. Tại sao NH mình lại làm thế:
1. KH quen thuộc và là KH VIP
2. Kiếm lời từ bán USD
- Chuyển tiền USD qua 1 TCTD khác miễn sao cùng Khách hàng là OK.
- Trường hợp của bạn thì phải thuyết phục lãnh đạo cấp cao hơn 1 chút để họ chỉ đạo cho các phòng ban khác thực hiện. Quan trọng ko phải thích hay ko thích mà là lợi ích từ KH này có ok ko, tương lai sẽ giao dịch và tạo nhiều doanh thu từ KH này ko.

Mình cũng đã gặp trường hợp này rồi. Đó là khách hàng của mình có nhu cầu mở L/C món, vì không có tài sản đảm bảo để mở L/C nên phải ký quỹ 10% , 90% còn lại đảm bảo bằng hợp đồng tiền gửi bằng USD. Tuy nhiên, do sau này bên mình và bên công ty kia có bất đồng và bên khách hàng quyết định mở L/C bên ngân hàng khác.
Trong trường hợp này, nếu như khách hàng chuyển USD từ tài khoản của ngân hàng này, sang tài khoản USD của ngân hàng khác là không sao vì cuối cùng nó cũng chỉ là để thanh toán cho một hợp đồng ngoại. Vấn đề vi phạm quy định ngoại hối của nhà nước khi khách hàng thanh toán chuyển khoản cho công ty khác bằng ngoại tệ trên lãnh thỗ Việt Nam thôi

Mình cũng đã gặp trường hợp này rồi. Đó là khách hàng của mình có nhu cầu mở L/C món, vì không có tài sản đảm bảo để mở L/C nên phải ký quỹ 10% , 90% còn lại đảm bảo bằng hợp đồng tiền gửi bằng USD. Tuy nhiên, do sau này bên mình và bên công ty kia có bất đồng và bên khách hàng quyết định mở L/C bên ngân hàng khác.
Trong trường hợp này, nếu như khách hàng chuyển USD từ tài khoản của ngân hàng này, sang tài khoản USD của ngân hàng khác là không sao vì cuối cùng nó cũng chỉ là để thanh toán cho một hợp đồng ngoại. Vấn đề vi phạm quy định ngoại hối của nhà nước khi khách hàng thanh toán chuyển khoản cho công ty khác bằng ngoại tệ trên lãnh thỗ Việt Nam thôi

theo mình thì tốt nhất cứ để khách hoàn thành hết các nvụ thanh toán LC với NH kia, khi KH đã làm hết rồi thì mới bảo họ làm với mình sau.Mình cam đoan với họ sau này về mình sẽ có những ưu đãi nhất định về mức phí và tỉ giá bán USD.
Doanh nghiệp thấy lợi thì làm, nhưng NH ko nên như thế :) ai đảm bảo được với bạn là sau khi mua được rất nhiều USD ưu đãi họ sẽ ko quay lưng lại với NH bạn:-? vì thứ nhất họ đã quen với cung cách làm việc và nv bên kia, rất ngại chuyển đổi; thứ 2 họ sẽ cho bên kia thấy bên bạn đã bán USD rẻ cho họ, họ sẽ ép bên kia bán theo giá như thế, mà bên kia vì giữ khách chắc cũng sẽ có biện pháp đối phó thôi
Phòng QLKH bên bạn tư duy như vậy mình thấy hợp lí rồi :-h

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Nhưng nếu sau khi mình chuyển USD từ NH mình sang NH kia, thì KH nó bán USD cho chính ngân hàng đó, với giá cao hơn, NH kia nó đồng ý mua lại và bán cho KH khác với giá cao hơn nữa. Còn NH kia sẽ bán cho KH này khoản USD khác với giá cũng ưu đãi để thanh toán LC này. Như vậy có thể hiểu là rửa tiền rồi đúng ko? Hoặc KH nó rút USD ra để bán ra thị trường với giá cao hơn để hưởng chênh lệch ( KH họ giải trình đc chứng từ + lý do rút USD ra).

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên