Chứng từ gốc và chứng từ ghi sổ

• Chứng từ ban đầu (chứng từ gốc): được lập trực tiếp ngay khi nghiệp vụ kinh tế phát sinh hoặc đã hoàn thành, là căn cứ pháp lý để ghi sổ kế toán nếu chứng từ đó đã được chấp hành.

• Chứng từ ghi sổ (Chứng từ tổng hợp): được lập trên cơ sở các chứng từ gốc. Chứng từ ghi sổ có giá trị pháp lý để ghi vào sổ kế toán khi có chứng từ gốc kèm theo.

Ai có thể giúp mình trả lời sự giống và khác nhau giữa chứng từ gốc và chứng từ ghi sổ không?

Ai có thể giúp mình trả lời sự giống và khác nhau giữa chứng từ gốc và chứng từ ghi sổ không?
Giống nhau: đều là căn cứ pháp lý để ngân hàng xử lý nghiệp vụ phát sinh.

Chứng từ gốc được lập đầu tiên, chứng từ ghi sổ lập dựa trên chứng từ gốc.
Chứng từ gốc là bằng chứng chứng minh N vụ kinh tế phát sinh, tùy loại chứng từ mà có thể do khách hàng lập, hoặc ngân hàng lập. Chứng từ ghi sổ là do ngân hàng lập sử dụng vào mục đích ghi sổ kế toán của ngân hàng thôi.

• Chứng từ ban đầu (chứng từ gốc): được lập trực tiếp ngay khi nghiệp vụ kinh tế phát sinh hoặc đã hoàn thành, là căn cứ pháp lý để ghi sổ kế toán nếu chứng từ đó đã được chấp hành.

• Chứng từ ghi sổ (Chứng từ tổng hợp): được lập trên cơ sở các chứng từ gốc. Chứng từ ghi sổ có giá trị pháp lý để ghi vào sổ kế toán khi có chứng từ gốc kèm theo.
Chị ơi, c có thể vd 1 vài chứng từ gốc và chứng từ ghi sổ ko ạ. em vẫn chưa hiểu lắm.tks c :)

Chị ơi, c có thể vd 1 vài chứng từ gốc và chứng từ ghi sổ ko ạ. em vẫn chưa hiểu lắm.tks c :)
Ví dụ cho bạn nè
Ví dụ bạn vào NH rút tiền từ tài khoản ra
Lập giấy lĩnh tiền: Đó là chứng từ gốc (Do KH lập)
GVD dựa vào chứng từ gốc xem xét tính chính xác hợp lệ, sẽ hạch toán và in ra chứng từ ghi sổ để lưu Nhật kí chứng từ
Đơn giản thế thôi :)

Giống nhau: đều là căn cứ pháp lý để ngân hàng xử lý nghiệp vụ phát sinh.

Chứng từ gốc được lập đầu tiên, chứng từ ghi sổ lập dựa trên chứng từ gốc.
Chứng từ gốc là bằng chứng chứng minh N vụ kinh tế phát sinh, tùy loại chứng từ mà có thể do khách hàng lập, hoặc ngân hàng lập. Chứng từ ghi sổ là do ngân hàng lập sử dụng vào mục đích ghi sổ kế toán của ngân hàng thôi.
cảm ơn nhiều ạ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back