Câu hỏi phỏng vấn của Unilever

Thế vì sao không có mặt nào của con dao tiếp đất vậy bạn?

Trong buổi phỏng vấn thi tuyển vào công ty Unilever, đang trao đổi về nghiệp vụ kinh doanh, bất ngờ nhà tuyển dụng hỏi: “Theo em, nếu phi một con dao vừa dùng để phết bơ thì mặt nào sẽ tiếp đất, mặt phết bơ hay không phết bơ?”.
Trước câu hỏi bất thình lình như thế, bạn sẽ lúng túng hay bạn sẽ mỉm cười và đáp lại câu hỏi bằng một câu trả lời đầy thuyết phục?:)

Người ta bảo là phi dao chứ người ta có nói là phải phi dao xuống đất, hay phi đâu đó rồi nó rơi xuống đất đâu, Thế thì lúc này bạn thích phi đi đâu thì phi, miễn là ko rơi xuống đất -> ko mặt nào tiếp đất -> bảo vệ được câu trả lời của mình. Vậy thôi.

Người ta bảo là phi dao chứ người ta có nói là phải phi dao xuống đất, hay phi đâu đó rồi nó rơi xuống đất đâu, Thế thì lúc này bạn thích phi đi đâu thì phi, miễn là ko rơi xuống đất -> ko mặt nào tiếp đất -> bảo vệ được câu trả lời của mình. Vậy thôi.
ok....cảm ơn bạn với câu trả lời này..keke

theo tớ nghĩ : nếu " phi dao " thì dĩ nhiên là đầu nhọn sẽ tiếp đất rùi.
Còn nếu là " vứt hoặc ném dao" thì mặt phết bơ sẽ tiếp đất. vì nó nặng hơn mà. hehe

Nói chung dụng ý của ng hỏi ..ko phải muốn tìm 1 câu trả lời chính xác hoàn toàn đâu :D
họ chỉ muốn thử khả năng nhạy bén trc các tình huống, đồng thời óc sáng tạo của bạn đến đâu

và cuối cùng ..hãy cố gắng bảo vệ quan điểm của mình nhá :D
Đó là những điều quan trọng mà nhà tuyển dụng muốn ở bạn :D

Mình chém gió đấy =)) các bn đừng tin :))

em trả lời theo kiểu mourinho:'' theo em thì chúng ta không nên phi 1 cái dao vào đâu cả, hi''
Bạn nào bảo mặt phết bơ nặng hơn nên nó tiếp đất thì mấy ông ấy ngồi cưới khoái lắm

Theo mình cần hỏi hỏi lại người PV câu này, khi nào rõ ràng thì lúc đó mình mới lập luận được,

Câu trả lời của mình là như thế này :D
Theo lý thuyết ấy ..hình như là vật lý học :))
Mặt phết bơ sẽ nặng hơn mặt ko phết bơ :)) --quá chuẩn =))
Khi phi 1 con dao xuống đất ..đa số con dao sẽ găm vào đất :D ..( ko biết bác nào ở đây phi kém đến nỗi mà ko dính được vào đất ko ;)))
Cho nên lẽ dĩ nhiên là mặt tiếp đất của con dao sẽ là cả 2 mặt của con dao ..vì đầu nhọn tiếp đất cơ mà :D
Tuy nhiên phải xem xét đến khả năng sau 1 thời gian ..con dao cắm xuống đất ít hay nhiều thì nó sẽ ngã xuống đất :D

Đấy =)) lý thuyết là thế :D
còn theo tớ thì .. dao để phết bơ ..thì cứ liếm bơ cho sạch ( kẻo phí ;))) rồi ném đi đâu thì ném :-"

chết cười với bạn này :))8->

Mình cười và hỏi lại: Sao lại phi dao nhỉ? Tôi nghĩ nó sẽ an toàn hơn nếu để trên bàn.
Tiếp đó chờ thái độ và câu trả lời của nhà tuyển dụng mà tiếp.

Theo mình thì là thế này: mặt nào tiếp đất không quan trọng. Nhà tuyển dụng cũng chẳng cần biết mặt nào tiếp đất cả. Điều quan trọng và cốt lõi ở đây là bạn làm thế nào để thuyết phục được với họ về cái mặt mà bạn cho là tiếp đất đấy. Đó mới là điều họ cần biết!
Họ chỉ muốn kiểm tra kĩ năng của mình thôi:)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,384
Thành viên mới nhất
debet9xyz
Back
Bên trên