Review Cần tư vấn về thủ tục pháp lý

t.nt90

try the best
Chào anh em

Hiện mình đang gặp một trường hợp cần anh em tư vấn gấp về thủ tục pháp lý

Có khách hàng đến vay vốn, CK của khách hàng đó đã chết. khách hàng có 2 người con, vậy cho hỏi mình phải yêu cầu thủ tục pháp lý đối với khách hàng như thế nào cho phù hợp và gọn nhẹ nhất.

trân trọng.

Phải xem xét sổ đỏ đứng tên ai , nếu đứng tên 2 vợ chồng KH thì thông thường yêu cầu giấy chứng tử, biên bản từ chối tài sản ( nếu không có thì cả 3 ng cùng đi ký ) , còn nếu có thì chỉ ng vợ đi ký . Nhưng theo mình tiềm ẩn nhiều rủi ro , nên như thế này:
Xác định xem thời điểm chồng KH chết đã lâu chưa ? Chồng KH chết có di chúc k? Nếu có nội dung ntn? Vì sao lại thế : Nhỡ may chồng Kh có con ngoài giá thú ( con rơi , con vãi ..) và đứa con đó chứng minh được mối quan hệ huyết thống với ng chồng đã chết thì HĐTC của bạn hoàn toàn có thể bị tòa án tuyên vô hiệu .
Cho em hỏi chút ạ? Thỉnh thoảng vẫn phát sinh các trường hợp chồng chết đã lâu, phân chia tài sản thừa kế ok hết rồi thì đùng một cái con riêng xuất hiện. Thế thì ngân hàng "chết" HĐTC hết ạ? Vì bây giờ chồng chết rồi thì anh định đi hỏi ai để biết là người chồng đó có con riêng hay không? Vợ và con cái có khi là người biết muộn nhất.

Sau khi chồng Kh chết sẽ có thông báo trên cơ quan địa phương bạn nhé ( UBND xã , phường ...) nếu mình nhớ k nhầm là tối đa 30 ngày . Sau thời gian đó cơ quan địa phương sẽ xác nhận việc có bn ng thừa kế . Bạn có thể tham khảo thêm ở BLDS , Pháp lệnh thừa kế và nghị quyết 02/HĐTP . Khá là rối rắm :(

Chào đồng nghiệp, mình LPB Vĩnh Phúc.
Bạn không nêu rõ các thông tin nên k biết tư vấn như nào.
Nhưng thực sự thủ tục pháp lý và quy định pháp luật ở VN rất lung tung nên không cẩn thận HĐTC vô hiệu như chơi, tốt nhất bạn nên mail hỏi Phòng pháp chế để có tư vấn rõ ràng nhất và giảm trách nhiệm của bạn (TH phát sinh rủi ro)

Xin cảm ơn các banker đã tư vấn một cách nhiệt tình. Nhưng thật sự mối địa phương có một cách áp dụng luật pháp khác nhau, một cơ chế khác nhau. TH này của mình vẫn đang được giải quyết và dự là hnay sẽ xong. Khách vay 150tr mà mệt mỏi quá. Khi nào giải quyết xong thì mình sẽ post đáp án chính xác mà mình nhận đc nhé.

Chào đồng nghiệp, mình LPB Vĩnh Phúc.
Bạn không nêu rõ các thông tin nên k biết tư vấn như nào.
Nhưng thực sự thủ tục pháp lý và quy định pháp luật ở VN rất lung tung nên không cẩn thận HĐTC vô hiệu như chơi, tốt nhất bạn nên mail hỏi Phòng pháp chế để có tư vấn rõ ràng nhất và giảm trách nhiệm của bạn (TH phát sinh rủi ro)

Hello đồng nghiệp. MÌnh đã chuyển sang AB nhưng thật sự mà nói, mình yêu môi trường này hơn. Có cái LPB là cái nôi để mình có ngày hnay đấy

Ck mất thì bên mình sẽ hướng dẫn KH ra phòng Công chứng làm quyền thừa kế cho ai, thủ tục tiếp theo phòng côg chứng họ hướng dẫn tiếp.

Hello đồng nghiệp. MÌnh đã chuyển sang AB nhưng thật sự mà nói, mình yêu môi trường này hơn. Có cái LPB là cái nôi để mình có ngày hnay đấy
Ồh, có vẻ mình với bạn ngược nhau.
Mình làm 2 năm ở ABB rồi chuyển qua LPB :D.
Mình thì khác là ABB là cái nôi để mình có ngày hôm nay, thấy LPB cơ hội tốt hơn :).

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,410
Thành viên mới nhất
xemsomenh
Back
Bên trên