Cần hỏi về Phân tích tài chính???

khoa_09

Thành viên mới
Bạn nào cho mình hỏi khi đánh giá một doanh nghiệp thì ngân hàng sẽ ưu tiên đánh giá chỉ số nào:ROI,ROA,ROE Và giải thích chi tiết!cảm ơn mọi người đã trợ giúp!!:-s

Các chỉ ố trên đều là các chỉ số sinh lợi, NH không thật sự quan tâm nhiều. Cái NH quan tâm trc hết là khả năng trả nợ của DN mà thể hiện trước hết là ở các chỉ số thanh khoản. Mình ngĩ vậy, thân!

đúng rồi, ngân hàng quan tâm đến khả năng thu hồi vốn trước
ROA ROE là chỉ số sinh lời, chủ yếu cổ đông và nhà đầu tư quan tâm hơn
tất nhiên ROA ROE cũng đáng để tham khảo, vì ko có khả năng sinh lời thì lấy đâu tiền trả vay

khi các khách hàng gửi hồ sơ lên bank thì đều muốn biến ảo con số sao cho các chỉ số thật đẹp, ok về mọi điều kiện; nhưng phần quan tâm lớn nhất chính là phương án kinh doanh khả thi và khả năng trả nợ của khách hàng.

đúng vậy đấy bạn.
trước hết xem khả năng quỵt nợ của bạn cao tới đâu. rồi mới xem khả năng bạn có năng lực kiếm tiền hay ko?
NH kiểm tra tính thanh toán nợ bạn cao thì đuơng nhiên những chỉ số tài chính khác của bạn sẽ tốt.
hope to help!

cái này bạn search bác Google sẽ ra rất nhiều kết quả tha hồ cho bạn lựa chọn :D

Trước tiên bạn đánh giá khả năng thanh khoản, sau đó đến các chỉ số lợi nhuận...trên bctc kiểm tra thêm các khoảng chiếm tỷ trọng lớn, hoặc có sự thay đổi bất thường.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,398
Thành viên mới nhất
ThuPhuong2809
Back
Bên trên