Cách xác định hạn mức tín dụng

meothotnot

Verified Banker
Mình vừa học xong môn nghiệp vụ ngân hàng thương mại 1.
Thầy mình cho một bài tập tính hạn mức tín dụng trong pp cho vay theo HMTD
thầy mình tính theo công thức HMTD=nhu cầu VLĐ - VLĐ ròng - vay nợ khác(vay nợ tại ngân hàng khác) - các quỹ trong doanh nghiệp (quỹ đầu tư phát triển, quỹ dự phòng tài chính...)
Mình thắc mắc tại sao lúc tính hạn mức tín dụng phải trừ các quỹ trong doanh nghiệp ra?
Các Pro giúp mình với, thứ 5 tuần này thi rồi

Đính kèm

• 11DNH_HMTD_NVNHTM.pdf
    219.7 KB · Xem: 3,537
Hạn mức tín dụng là cho vay nhu cầu mà doanh nghiệp còn thiếu, trong khi đó nếu doanh nghiệp có các quỹ thì vẫn có thể sử dụng các quỹ đó được cho nên khi tính HMTD phải trừ các quỹ ra là vậy

Bạn nên ra nhà sách tìm đọc cuốn thẩm định tín dụng của ngân hàng thương mại của tác giả nguyễn minh kiều, trong đó tác giả nói rõ phần hạn mức tín dụng lắm. Chúc bạn thành công.

về bản chất khi cho 1 DN vay, NH yêu cầu DN tận dụng tối đa nguồn lực có thể huy động, dựa vào đó bạn dễ dàng hiểu tại sao phải trừ đi các khoản kia. mình thì thắc mắc là sao bạn ko hỏi về VLD ròng, chứ còn Quỹ thì trừ đi là tất nhiên rồi

về bản chất khi cho 1 DN vay, NH yêu cầu DN tận dụng tối đa nguồn lực có thể huy động, dựa vào đó bạn dễ dàng hiểu tại sao phải trừ đi các khoản kia. mình thì thắc mắc là sao bạn ko hỏi về VLD ròng, chứ còn Quỹ thì trừ đi là tất nhiên rồi
bạn nói mình mới để ý. Mình nghĩ vốn lưu động ròng doanh nghiệp đã đem đi sử dụng rồi, tức là đem tài trợ cho 1 phần tài sản ngắn hạn. Vậy sao lại trừ ra nhỉ???

bạn nói mình mới để ý. Mình nghĩ vốn lưu động ròng doanh nghiệp đã đem đi sử dụng rồi, tức là đem tài trợ cho 1 phần tài sản ngắn hạn. Vậy sao lại trừ ra nhỉ???
Nó năm trong tài sản đã có nguồn tài trợ rồi thì ngân hàng đâu cần cấp vốn cho những tài sản ấy nữa. Hiển nhiên phải trừ rồi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên