Cách vòng quay vốn tín dụng và hệ số thu nợ?

nvananh22

Thành viên tích cực
e đang làm đề tài nâng cao hiệu quả tín dụng, có phân tích 2 chỉ tiêu vòng quay vốn tín dụng và hệ số thu nợ.
Vòng quay vốn tín dụng = Doanh số thu nợ/Dư nợ bình quân
Hệ số thu nợ = Doanh số thu nợ/Doanh số cho vay
Nhưng e chưa phân biệt được 2 chỉ tiêu đó có ý nghĩa khác nhau ntn? Vì e thấy nó đều phản ánh chu kì tín dụng NH là cho vay và thu hồi nợ. Các a c giúp e phân biệt 2 chỉ tiêu này dc ko ạ? :( E cảm ơn các a c nhiều nhiều !!!!!!!!!

Hai chỉ số này chỉ khác nhau cái mẫu số.
- Dư nợ bình quân: là số tiền bình quân mà NH cho KH vay tính tại 1 thời điểm.
- Doanh số cho vay: là số tiền NH cho vay tính tại 1 thời kì.
VD: Từ tháng 1/1 đến 31/3 năm X, NH cho vay tổng cộng là 100tr=> doanh số cho vay quý I là 100tr
Tuy nhiên, nếu từ 31/12/X-1, dư nợ của NH là 10tr. Trong khoảng thời gian này, NH thu hồi được 50tr=> Dư nợ của NH tính tại thời điểm ngày 31/3 là: 10+100-50=60tr.
Qua VD trên chắc bạn hiểu ít nhiều rồi chứ?:)

Hai chỉ số này chỉ khác nhau cái mẫu số.
- Dư nợ bình quân: là số tiền bình quân mà NH cho KH vay tính tại 1 thời điểm.
- Doanh số cho vay: là số tiền NH cho vay tính tại 1 thời kì.
VD: Từ tháng 1/1 đến 31/3 năm X, NH cho vay tổng cộng là 100tr=> doanh số cho vay quý I là 100tr
Tuy nhiên, nếu từ 31/12/X-1, dư nợ của NH là 10tr. Trong khoảng thời gian này, NH thu hồi được 50tr=> Dư nợ của NH tính tại thời điểm ngày 31/3 là: 10+100-50=60tr.
Qua VD trên chắc bạn hiểu ít nhiều rồi chứ?:)

Dư nợ BQ cũng là tính cho 1 thờik kỳ chứ bạn, và nó đc tính bằng trung bình dư nợ đầu kỳ và cuối kỳ mà

e đang làm đề tài nâng cao hiệu quả tín dụng, có phân tích 2 chỉ tiêu vòng quay vốn tín dụng và hệ số thu nợ.
Vòng quay vốn tín dụng = Doanh số thu nợ/Dư nợ bình quân
Hệ số thu nợ = Doanh số thu nợ/Doanh số cho vay
Nhưng e chưa phân biệt được 2 chỉ tiêu đó có ý nghĩa khác nhau ntn? Vì e thấy nó đều phản ánh chu kì tín dụng NH là cho vay và thu hồi nợ. Các a c giúp e phân biệt 2 chỉ tiêu này dc ko ạ? :( E cảm ơn các a c nhiều nhiều !!!!!!!!!
Công thức chính xác là:
Vòng quay vốn TD= Doanh số DƯ NỢ/ Dư nợ BQ ---> phản ánh tốc độ di chuyển of vốn TD( bao nhiêu vòng trong năm TC)hay hỉu nôm na là khoảng cách tgian giữa cho vay- thu nợ- rùi cho vay tiếp có nhanh k
Hệ số thu nợ phản ánh hiệu wa trong công tác thu nợ, theo mình chỉ tiêu này thường dùng đánh giá chất lượng nợ hơn, và nó là bổ sung cho chỉ tiêu vòng quay vốn TD để đánh giá hiệu wa hđ tín dụng.

Mình chỉ bổ sung thôi, Hệ số thu nợ phản ánh chất lượng tín dụng, công thức chính xác đó là DS thu nợ/Ds cho vay đến hạn.

Bạn hoaiacc74 ơi, mình muốn hỏi là khi mình tính toán, mình có thể tính dư nợ cuối kì thay cho dư nợ bình quân dc ko hay là phải tính dư nợ bình quân.

- - - Updated - - -

Bạn hoaiacc74 ơi, mình muốn hỏi là khi mình tính toán, mình có thể tính dư nợ cuối kì thay cho dư nợ bình quân dc ko hay là phải tính dư nợ bình quân.

Các bạn cho minh hỏi, Hệ số thu nợ = Doanh số thu nợ/Doanh số cho vay, vậy hệ số này có ý nghĩa như thế nào đối với hoạt động của ngân hàng? Hệ số thu nợ ở mức trung bình là bao nhiêu?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,446
Thành viên mới nhất
leeyuutyio46
Back
Bên trên