Cách tính lãi suất thực tế khi cho vay?

lavenderloan

Thành viên
Bữa em đi test ngân hàng có câu này mà em làm hok biết đúng ko
Doanh nghiệp của bạn được cho vay 6 tháng với hạn mức tín dụng là 500 triệu, lãi suất 16%/ năm. Ngân hàng yêu cầu bạn phải giữ số dư bắt buộc trong tài khoản là 10% số nợ vay. Tính lãi suất thực tế quy ra năm của khoản vay này.
Mong các bạn, các anh chị giải giúp nhé

mình thì nghĩ cách làm như sau:
bài tập đó có nghĩ là mình đi tính lãi suất hiệu dụng của khoản vay đó; giả sử DN đi vay trong vòng 1 năm.
Lãi suất hiệu dụng = số tiền lãi phải trả : ST mà DN thực được sử dụng
= (0.16 * 500) : (500 - 0.1 * 500) = 80 : 450 = 17.78%

Cách hiểu đơn giản nhất của bài toán này là DN phải trả lãi vay trên số tiền thực tế sử dụng.

Ở đây DN phải trả lãi 500 trđ cho lãi suất 16%, tuy nhiên thực tế chỉ sử dụng có 450 trđ -> Lãi là 500 trđ x 16%/450 trđ = 17,78% như các bạn nói.

Tuy nhiên, còn có khía cạnh khác nữa, sồ tiền 50 trđ đo có sinh lợi cho DN không? Giả sử hiện nay lãi không kỳ hạn là 2% thì lãi thực tế của DN chỉ là 17,55%, tương tự như vậy nếu DN gửi có kỳ hạn với lãi suất 7%/năm thì lãi thực tế của khoản vay này là 17%.

Cách hiểu đơn giản nhất của bài toán này là DN phải trả lãi vay trên số tiền thực tế sử dụng.

Ở đây DN phải trả lãi 500 trđ cho lãi suất 16%, tuy nhiên thực tế chỉ sử dụng có 450 trđ -> Lãi là 500 trđ x 16%/450 trđ = 17,78% như các bạn nói.

Tuy nhiên, còn có khía cạnh khác nữa, sồ tiền 50 trđ đo có sinh lợi cho DN không? Giả sử hiện nay lãi không kỳ hạn là 2% thì lãi thực tế của DN chỉ là 17,55%, tương tự như vậy nếu DN gửi có kỳ hạn với lãi suất 7%/năm thì lãi thực tế của khoản vay này là 17%.
Bạn Nguyen Huy Hieu có thể nói rõ hơn cách tính trong trường hợp lãi suất không kỳ hạn là 2% được không ạ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,415
Thành viên mới nhất
TH Thiên Phúc
Back
Bên trên