Cách kiểm tra tài sản bảo đảm là quyền đòi nợ ???

Em có một tình huống bên em thế này, nhờ các bác cho ý kiến
Đang trong giai đoạn thẩm định sơ bộ thôi các bác ạ:

1. Chủ đầu tư ký HĐ thi công với nhà thầu chính (A)
2. Nhà thầu chính (A) ký HĐ với nhà thầu phụ (B) thực hiện 1 phần hợp đồng
3. Nhà thầu phụ (B) này lại thuê công ty con (b) thực hiện một phần HĐ (không có Hợp đồng giữa (B) và (b), chỉ có Quyết định gì gì đó)
(*) Công ty con (b) này đang muốn vay vốn bên em và thế chấp bằng QĐN này nhưng lại không ký được HĐ thế chấp với (A)

Làm thế nào để QĐN này được thế chấp chặt chẽ nhất?

Theo ý kiến của em thì ký HĐ thế chấp dựa theo Quyết định giữa Công ty mẹ và con. Sau đó ký phát cho nhà thầu chính (A) và Chủ đầu tư xác nhận vào.

Có, mình từng đọc 1 hồ sơ tín dụng này, nhưng hiện nay hiếm ngân hàng nào chấp nhận rủi ro đối với tài sản thế chập này.

Có, mình từng đọc 1 hồ sơ tín dụng này, nhưng hiện nay hiếm ngân hàng nào chấp nhận rủi ro đối với tài sản thế chập này.
Xin lỗi bạn lấy cơ sở đâu bảo hiếm ngân hàng chấp nhận? Hiện tại MB, Tech, VP đang đẩy rất mạnh việc nhận QĐN. Cạnh tranh nhau rất gắt gao đặc biệt 1 số lĩnh vực sau: kinh doanh dược- vật tư y tế (trường hợp thiết bị máy móc y tế thì khó khăn hơn) đầu ra cuối là bệnh viện TW; viễn thông ( với viettel, vnpt, mobi,...);...

Em có một tình huống bên em thế này, nhờ các bác cho ý kiến
Đang trong giai đoạn thẩm định sơ bộ thôi các bác ạ:

1. Chủ đầu tư ký HĐ thi công với nhà thầu chính (A)
2. Nhà thầu chính (A) ký HĐ với nhà thầu phụ (B) thực hiện 1 phần hợp đồng
3. Nhà thầu phụ (B) này lại thuê công ty con (b) thực hiện một phần HĐ (không có Hợp đồng giữa (B) và (b), chỉ có Quyết định gì gì đó)
(*) Công ty con (b) này đang muốn vay vốn bên em và thế chấp bằng QĐN này nhưng lại không ký được HĐ thế chấp với (A)

Làm thế nào để QĐN này được thế chấp chặt chẽ nhất?

Theo ý kiến của em thì ký HĐ thế chấp dựa theo Quyết định giữa Công ty mẹ và con. Sau đó ký phát cho nhà thầu chính (A) và Chủ đầu tư xác nhận vào.
Rồi bên a xử lí hồ sơ này thế nào ạ? hic, cái được học sao nó xa thực tế quời qượi vậy :(
mà e thấy, thế chấp bằng quyền đòi nợ, là mình đang làm bao thanh toán ấy phải ko nhỉ :p

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,454
Thành viên mới nhất
abebaybayicx
Back
Bên trên