Bỏ Túi Mẫu Tin Nhắn Cảm Ơn Khi Nghỉ Việc Chuyên Nghiệp

Tin Zuẩn Không?

Super Moderator
Super Mod

Có nên gửi tin nhắn cảm ơn khi nghỉ việc không? Nên gửi thư cảm ơn đến ai khi nghỉ việc? Trong bài viết này, chúng tôi sẽ chia sẻ đến bạn lý do tại sao bạn nên gửi thư cảm ơn trước khi chia tay công ty, kèm theo các mẫu thư cảm ơn gần gũi và chuyên nghiệp.

1. Tại sao nên gửi tin nhắn cảm ơn khi nghỉ việc?

Tại sao trước khi nghỉ việc, bạn nên gửi thư cảm ơn đến sếp và đồng nghiệp của mình? Không phải ai cũng gắn bó cả đời với một nơi làm việc, do đó, việc chia tay công ty là một điều thường gặp.

Một lời chào trước khi chuyển công tác như một sự tri ân của bạn đến Sếp và đồng nghiệp vì sự hỗ trợ trong suốt thời gian làm việc. Hơn nữa, điều này còn thể hiện tác phong làm việc chuyên nghiệp của bạn

Mặc dù chuyển công ty nhưng bạn vẫn nên gìn giữ những mối quan hệ đồng nghiệp cũ, ngoài việc là những người bạn bè tốt, họ có thể hỗ trợ bạn rất nhiều trong công việc về sau. Chẳng hạn, bạn có thể để thông tin của quản lý cấp trên trong phần thông tin người tham chiếu của CV.

Dù bạn gắn bó với công ty trong thời gian dài hay ngắn thì việc gửi tin nhắn cảm ơn sau khi cảm ơn là một điều cần thiết. Nhờ đó, bạn vẫn giữ được cái nhìn thiện cảm trong mắt mọi người.
Có nên gửi thư hoặc tin nhắn cảm ơn khi nghỉ việc?

2. Nên gửi thư cảm ơn ai khi nghỉ việc?

Bạn nên gửi tin nhắn cảm ơn khi nghỉ việc cho quản lý cấp trên, mentor và đồng nghiệp xung quanh của mình.

Bạn nên gửi lời nói trước khi nghỉ việc cho từng đối tượng, thay vì dùng chung một mẫu cho tất cả. Điều này sẽ giúp người nhận cảm thấy họ được trân trọng hơn.​

3. Nên gửi thư cảm ơn vào thời gian nào sau khi nghỉ việc?

Bạn nên gửi tin nhắn cảm ơn vào ngày cuối bạn làm việc tại công ty. Ngoài việc nói lời tạm biệt và cảm ơn trên các nhóm làm việc online. Bạn có thể chuẩn bị những bức thư cảm ơn hữu hình và gửi đến mọi người trước thời khắc chia tay. Đây cũng là cách giúp bạn lưu giữ được nhiều kỷ niệm tốt đẹp nhất tại công ty.

Sau khi nhắn tin cảm ơn trên nhóm làm việc chung, bạn chớ vội rời nhóm ngay nhé. Thay vào đó, hãy dành một chút thời gian để tương tác với mọi người rồi mới rời đi nhé.​

4. Mẫu thư cảm ơn khi nghỉ việc

Tin nhắn cảm ơn khi nghỉ việc cần bao gồm những thông tin gì? Theo đó, trong tin nhắn bạn nên có một số thông tin sau: Lời chào đến người nhận, thông báo lý do, một vài dòng thể hiện sự biết ơn, những lời chúc tốt đẹp đến đồng nghiệp, lời cảm ơn sau cuối.

Tin nhắn hay bức thư cảm ơn giống như lời tri ân của bạn đến đồng nghiệp, do vậy, bạn có thể viết theo giọng văn gần gũi, nhưng vẫn thể hiện được tự tôn trọng và chuyên nghiệp của mình.

thư cảm on khi nghỉ việc bằng tiếng anh

Dưới đây là một số mẫu thư cảm ơn khi nghỉ việc bằng tiếng Anh, tiếng Việt​

4.1. Tiếng Anh

Mẫu 1: Lời cảm ơn đồng nghiệp bằng tiếng Anh

“Hello, my family,

Today marks my last day working with all of you. I want to express my sincere appreciation for the days spent working alongside my brothers, sisters, friends, and even the interns. I am grateful to each and every person who has provided me with support during my time at ABC (company name). These moments will undoubtedly remain unforgettable memories for me.

In closing, I wish everyone to maintain the enthusiasm and passion that has defined our team. May each of you continue to achieve increasing success in your respective roles. Here’s to our team consistently surpassing KPI every month.

Thank you all for the wonderful experiences and camaraderie.

Warm regards,”

Mẫu 2: Thư cảm ơn khi nghỉ việc bằng tiếng Anh

“Dear [Recipient’s Name],

I hope this note finds you well. Today marks the end of an era for me as I bid farewell to our incredible team at ABC [Company Name]. As I reflect on my time here, I am overwhelmed with gratitude for the meaningful connections and shared experiences.

Working alongside you, my colleagues, has been nothing short of a privilege. From the inside jokes to the collaborative victories, each moment has contributed to a tapestry of memories that I will carry forward. It has truly been like working with family—my brothers, sisters, and friends, and yes, even our talented interns.

I want to extend my deepest thanks to everyone who has been a part of my journey at ABC. Your support, guidance, and camaraderie have made a lasting impact. These memories will be cherished as I embark on new adventures.

As I take my leave, I encourage each one of you to maintain the enthusiasm and passion that defines our team. I have no doubt that your collective success will continue to soar. May our team surpass KPIs every month, reaching new heights together.

Thank you for being a part of my story at ABC. I look forward to staying connected and witnessing the ongoing success of our fantastic team.

Warmest regards,”

Mẫu 3: Thư cảm ơn sự giúp đỡ của Mentor
“Dear [Mentor’s Name],

As I write this note, I find myself both excited for the new chapter ahead and nostalgic about the incredible journey we’ve shared at ABC [Company Name]. Today marks the day I bid farewell to this wonderful workplace, and I couldn’t let it pass without expressing my deepest gratitude to you.

Working under your guidance has been a privilege and a source of inspiration. Your wisdom, encouragement, and unwavering support have shaped not just my professional growth but also my approach to challenges and learning. You’ve been more than a mentor; you’ve been a guiding force and, in many ways, a friend.

The countless conversations, the shared victories, and even the moments of overcoming setbacks have all contributed to an invaluable experience. Your mentorship has played a pivotal role in my journey here, and I am profoundly thankful for the investment of time, knowledge, and trust you’ve placed in me.

Leaving ABC [Company Name] is bittersweet, but I carry with me a toolbox of skills and insights, many of which I owe to your guidance. I am confident that the lessons learned under your mentorship will continue to guide me in my future endeavors.

Please stay in touch. Your mentorship has been a highlight of my time here, and I hope our paths cross again. Until then, please accept my heartfelt thanks for being not just a mentor but a mentor-friend.

Warm regards,”

4.2. Tiếng Việt

Mẫu 1: Lời chia tay đồng nghiệp gần gũi

“Hello cả nhà của em. Hôm nay là ngày cuối em được làm việc mọi người, thật trân trọng những ngày tháng được làm việc cùng anh chị, các bạn và cả các bạn intern nữa. Em cảm ơn mọi người đã giúp em rất nhiều trong suốt thời gian em làm việc tại ABC (tên công ty), chắc hẳn đây sẽ là những kỉ niệm khó quên với em. Lời sau cuối, em chúc mọi người luôn giữ được sự nhiệt huyết, đam mê và ngày càng thành công với công việc của mình nha. Chúc team mình tháng nào cũng vượt KPI luôn.

Em cảm ơn mọi người rất nhiều.”​

Mẫu 2: Tin nhắn cảm ơn sếp khi nghỉ việc

“Hi anh Tiến. Em Huy đây ạ. Hôm nay là ngày cuối em được làm việc cùng anh và mọi người rồi ạ. Em muốn gửi lời cảm ơn anh vì anh đã hết lòng chỉ dẫn và hỗ trợ em từ những ngày em mới chập chững vào công ty ạ. Nếu không có anh chắc em khó có thể trưởng thành như ngày hôm nay ạ.

Em chúc anh luôn mạnh khỏe, và tiếp tục là chỗ dựa vững chắc cho team nha ạ. Em rất hy vọng sau này em vẫn có thể liên lạc với anh để nhờ anh hỗ trợ thêm về công việc ạ.

Em cảm ơn anh rất nhiều.”​

Mẫu 3: Lời chia tay mentor

“Hélu chị gái. Vậy là giờ chia tay đã đến rồi. Em cảm ơn chị đã luôn support và chỉ dẫn em ạ. Có đôi lúc em hơi chậm, chưa kịp hiểu lời chị chỉ dẫn khiến chị hơi bực mình, em mong chị bỏ qua cho em nha.

Em chúc chị làm việc ngày càng hiệu quả, tháng nào cũng vượt KPI, và đặc biệt giúp đỡ thêm nhiều bạn intern nữa trên hành trình trưởng thành nha ạ.

Em cảm ơn chị rất nhiều, hẹn chị gái một buổi cà phê gần nhất ạ.”

Tạm kết

Trên đây là những chia sẻ về những mẫu tin nhắn cảm ơn khi nghỉ việc mà chúng tôi muốn gửi đến bạn. Hy vọng rằng bài viết đã cung cấp đến bạn những thông tin hữu ích và cần thiết.​

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,528
Thành viên mới nhất
caiwinvn
Back
Bên trên