Bảo hiểm tiền gửi

meosau

Verified Banker
Mình là thành viên mới gia nhập vào ngôi nhà Bankers Box, và cũng là người mới gia nhập vào Bank! :D, nên còn nhiều điều chưa biết về thế giới này, mong những ai đi trước giàu kinh nghiệp giúp đỡ mình với!
Tớ đang được dạy tính bảo hiểm tiền gửi, nhưng chỉ là trên kinh nghiệm của người đi trước không có văn bản hướng dẫn gì cả, ai đó có thể cho tớ xin 1 ít với được không, thực tình thì mấy ngày cũng search rồi nhưng chưa ăn thua gì cả! Help

Mình là thành viên mới gia nhập vào ngôi nhà Bankers Box, và cũng là người mới gia nhập vào Bank! :D, nên còn nhiều điều chưa biết về thế giới này, mong những ai đi trước giàu kinh nghiệp giúp đỡ mình với!
Tớ đang được dạy tính bảo hiểm tiền gửi, nhưng chỉ là trên kinh nghiệm của người đi trước không có văn bản hướng dẫn gì cả, ai đó có thể cho tớ xin 1 ít với được không, thực tình thì mấy ngày cũng search rồi nhưng chưa ăn thua gì cả! Help

Hiện nay luật BHTG đang được dự thảo. Trước tiên, bạn cần hiểu sơ qua thế nào là BHTG.
+ K/n: Nói một cách đơn giản, tiền gửi của KH thực chất đối với ngân hàng cũng chỉ là một loại hàng hóa đặc biệt, do đó, để bảo vệ quyền lợi của khách hàng khi xảy ra những tổn thất thì tiền cũng được bảo hiểm. Hiện nay chỉ có các loại tiền VND mới được bảo hiểm và tối đa là 50 triệu đồng / 1nguoi gửi tiền / 1 món tiền( gồm tiền gốc + lãi ) .=> tóm lại đây là một biện pháp bảo vệ KH nhỏ tránh rủi ro quá lớn ấy mà , có điều có những KH gửi những món lớn thì khi xảy ra rủi ro cũng chỉ được bh từng đấy thôi.
+ cách tính :
Hiện nay thì BHTG bao gồm báo cáo quý và tháng. Báo cáo tháng là báo cáo tính số tiền bảo hiểm NH phải nộp cho BHTG với mức là 0.15%/năm/tổng số dư tiền gửi được bảo hiểm.
=> các đối tượng được bảo hiểm tiền gửi là : cá nhân , DNTN, Tổ hợp tác, CTHD , HKD.
=> tiền gửi được bảo hiểm bao gồm :
- Tiền gửi tiết kiệm không kỳ hạn, có kỳ hạn; - Tiền gửi không kỳ hạn, có kỳ hạn bao gồm cả tiền gửi trên tài khoản cá nhân; - Tiền mua các chứng chỉ tiền gửi và các trái phiếu ghi danh do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép tổ chức tham gia bảo hiểm tiền gửi phát hành.
Theo như mình biết cơ quan BHTG sẽ có mẫu BHTG tháng gọi là DC01 đấy.
Đi vào tính toán thì không khó khăn lắm đâu, hy vọng sắp tới sẽ có Luật BHTG chính thức ^_^

Cảm ơn bạn Lala Ly nhiều, thì ban đầu tớ được giao cho nhiệm vụ tính bảo hiểm tiền gửi áp dụng theo cái bảng excel của các anh chị để lại cho thì làm ok rồi, nhưng quan trọng chẳng hiểu nó là cái gì, bản chất nó là thế nào. cứ tìm loại xị cả lên nhưng không đúng từ khóa nên không ra, h thì Ok rồi.

Tớ làm ở BHTG này, cậu áp dụng Nghị định số 109/2005/NĐ-CP ngày 24/8/2005 của Chính phủ và hướng dẫn tại Thông tư số 03/2006/TT-NHNN ngày 25/4/2006 của NHNN và BHTG ( bạn nhớ xem xét đến tiền gửi loại trừ nhé )

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên