Bài tập xác định khấu hao

namhbhvtc

Thành viên tích cực
các bạn cho mình xin ý kiến nhá.
Giả sử DN muốn đầu tư dây chuyền sx với tổng vốn là 3 tỷ. DN tự có 1 tỷ, Vay thêm Ngân hàng 2 tỷ. khấu hao dây chuyền là 10%/năm. DN cam kết dùng 100% khấu hao để trả nợ. vậy số khấu hao trả nợ tính trên 3 tỷ hay 2 tỷ? tức là mỗi năm DN trả nợ ngân hàng 3 tỷ * 10%= 300tr hay trả 2 tỷ *10%=200tr?
cám ơn các bạn nhiều nhé!

Nhắc nhở: Khi viết bài, bạn "làm ơn" nhìn bài của người khác để format cho văn minh lịch sự. Ký tự đầu phải viết HOA, tên tiêu đề phải rõ ràng, điều này được học từ lớp 1. Hi vọng bạn nhớ! Bạn đã vi phạm rất nhiều lần, đã bị BAN nick, nếu vi phạm lần tiếp theo, bạn sẽ bị BAN IP luôn :) - Smod đã sửa tiêu đề cho bạn!

Theo mình thì khi tính khấu hao TSCĐ thì phải tính trên nguyên giá TS mà TS này mua 3 tỷ thì phải tính KH trên 3 tỷ tức là 300tr/năm nhưng nếu khách hàng chỉ dùng khấu hao để trả nợ thì thời gian quá dài ngân hàng k cho vay đâu. Mình hiểu như vậy có j a c e cho ý kiến nhé

Theo mình thì khi tính khấu hao TSCĐ thì phải tính trên nguyên giá TS mà TS này mua 3 tỷ thì phải tính KH trên 3 tỷ tức là 300tr/năm nhưng nếu khách hàng chỉ dùng khấu hao để trả nợ thì thời gian quá dài ngân hàng k cho vay đâu. Mình hiểu như vậy có j a c e cho ý kiến nhé
Doanh nghiệp cam kết dùng 100% KH để trả nợ chứ có cam kết KH là nguồn trả nợ duy nhất đâu bạn. Nguồn trả nợ phát sinh từ nhiều nguồn khác nữa (LNST, bán TS, các hoạt động kinh doanh phụ...) chứ nếu chỉ dùng KH để trả nợ chắc NH k cho vay đâu :) Theo mình là như thế
namhbhvtc đã viết:
số khấu hao trả nợ tính trên 3 tỷ hay 2 tỷ
Theo mình là tính trên nguyên giá như bạn beonoel nói (3 tỷ)

Cái này tính trên 3 tỷ bạn ơi. Khấu hao là tính trên nguyên giá mà, không phụ thuộc vào nguồn vốn hình thành từ đâu đâu. Nguồn để trả nợ theo mình biết thường gồm khấu hao và LNST, nhưng nếu đề bài đã ghi rõ là dùng 100% khấu hao để trả nợ thì cứ tính khấu hao thôi.

ý mình thế này

theo mình nghĩ thế này. không phải lúc nào khấu hao cũng tính trên toàn bộ nguyên giá. nhưng nếu tính khấu hao trên 2 tỷ thì đề bài ko cần thêm cái "cam kết dùng 100%" khấu hao để trả nợ làm gì. vì ko nói thì mình vẫn phải trích khấu hao theo số tiền vay ngân hàng (2 tỷ), đấy là nguyên tắc thu hồi vốn vay. còn nếu thêm cái điều kiện dùng 100% khấu hao trả nợ thì ý của đề bài là tính trên 3 tỷ rồi. Cám ơn ý kiến của các bạn nhé.

3tỷ ban ơi! tại nếu đề keu tinh khau hao tren phan vốn vay ngan hàng thì mình chỉ tinh la 2 tỷ nhưng đề k noi van đề đó nên phải tính hết 3 tỷ hjhjhj

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên