01 Câu Hỏi Của 01 Phó Tổng Giám đốc ngân hàng ! ! !

Ngày trước 01 Phó Tổng Giám đốc của 01 ngân hàng đã hỏi mình như thế này::-"
Có 2 môi trường làm việc cho em lựa chọn:8->
01. Ở môi trường này có kế hoạch cụ thể, rõ ràng và đã được Ban Giám đốc phê duyệt. Vd: như kế hoạch đưa ra 9 giờ sáng là bạn phải đi chợ, 10 giờ mua những gì và những gì đã lên list sẵn.:-" 10 giờ 30 bắt đầu làm đồ ăn. 11 giờ dọn ra.
02. Môi trường 2 thì không có kế hoạch rõ ràng nói chung là khá tự do, vd: như bạn muốn đi chợ giờ nào thì đi chợ. Muốn nấu món nào thì nấu trong ngày đó:-" Hoặc là giao cho bạn làm gà nướng trong ngày đó, thì đúng trưa có món gà nướng là ok.

Theo bạn, bạn sẽ chọn môi trường nào?

Lúc đó, theo phản xạ và suy nghĩ của mình thì mình chọn môi trường 2 vì khi giao cho anh đi chợ món gì, thì miễn làm sao đúng 12 giờ mình làm ra món ăn đó. Tức là khi vào ngân hàng làm sẽ giao chỉ tiêu cho mình, khi đó mình sẽ cố gắng hoàn thành các chỉ tiêu được giao.
Nhưng Sếp lớn đó không chịu vì ở môi trường 2 bị nói thêm 1 câu là anh thức giờ nào thì thức, nhưng thức rồi ngồi đó, không biết làm gì!

Về nhà nghĩ tức lắm, vì sao như thế nhỉ, nếu giao cho tôi đi chợ Bến Thành sáng hôm đó, nhưng chợ bị nổ hay bị cháy hay đóng cửa, tôi sẽ tự động đi về vì theo kế hoạch đã được duyệt là như thế.
Còn ở môi trường 2 là tôi có thể chủ động được, không đi chợ Bến Thành thì tôi đi chợ Tân Định, Bà Triểu hay vào Siêu Thị mua đồ ăn miễn sao là có đồ ăn trưa là được.
(Bực tức ở chỗ ví dụ thôi, vì thật ra khi nhớ lại, câu hỏi cũng không rõ ràng cho mình lắm, đánh đố thì nhiều)

Cuối cùng tôi đậu (tưởng rớt):ar! vì đã bình tĩnh không cự cãi lại, nhất là khi Sếp lớn giải thích ở môi trường 1 (mặc dù nghe không thõa đáng) và mình cũng dạ dạ theo.
(nhưng giờ vào đây làm rồi thì thấy hối hận vì sau khi đi làm 1 tháng, 2 3 ngân hàng kêu quá trời hu hu :-")

Nghiệm ra 1 điều: cách nhìn của 1 lãnh đạo lúc nào cũng khác hoàn toàn với cách nghĩ và cách làm của lính. :)-$ nói vậy thì ai lên làm Sếp cũng được hết rồi hahaha). Sếp lúc nào cũng có quyền lực tối cao, Sếp đã ra kế hoạch rồi mà còn không nghe nữa à @-)@-)
Đương nhiên có kế hoạch cụ thể thì là tuyệt nhất rồi, nhưng cũng tùy theo thời điểm và thời kỳ. Kế hoạch có thể là kế hoạch năm, quý, tháng. Còn chi tiết theo từng ngày thì đuối quá trời luôn vì nói 5 6 giờ đi làm ra, nhưng có khi đi nguyên đêm gặp khách hàng rồi sao ta? Nhiều suy nghĩ lắm!?

Còn theo cách nghĩ của các bạn:|:|! ! !

(Cảnh báo:chuyện cũng 3 năm rồi, nên nhớ không rõ chi tiết lắm $-)$-)$-))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cái này kiểu như 1 + 1 = tùy ý sếp, sếp bảo bằng 1 mà cứ cãi là bằng 2 thì tạch là cái chuyện dễ hiểu

Điều dễ hiểu thôi:
1. Sếp ấy được đào tạo từ lò "công nghiệp" hoặc "cò thời gian ở Trong quân đội)
2. Sếp nầy còn mang tư tưởng bảo thủ (phổ biến ờ thời kinh tế kế Hoạch hoá)
3. Nhân viên thời này ít nhiều củng khá nhạy bén với nền kinh tế thị trường (hơn hẵn các sếp sống lâu lên lảo làng xa)....
4........

Theo mình sếp của bạn nói không có gì sai và bảo thủ cả, trước đây mình cũng có suy nghĩ như bạn: tự do làm miễn là đạt được kết quả.
Nhưng giờ mình đã nhận thấy muốn làm tốt mọi việc thì cần phải lên kế hoạch cụ thể, chi tiết + các phương án dự phòng.
Có những việc mà thời gian sẽ phải tính toán đến từng phút mình sẽ phải làm gì và nếu không làm theo đúng kế hoạch hậu quả vô cùng nghiêm trọng.

Theo mình sếp của bạn nói không có gì sai và bảo thủ cả, trước đây mình cũng có suy nghĩ như bạn: tự do làm miễn là đạt được kết quả.
Nhưng giờ mình đã nhận thấy muốn làm tốt mọi việc thì cần phải lên kế hoạch cụ thể, chi tiết + các phương án dự phòng.
Có những việc mà thời gian sẽ phải tính toán đến từng phút mình sẽ phải làm gì và nếu không làm theo đúng kế hoạch hậu quả vô cùng nghiêm trọng.

hì hì thì mình có nói mà, câu hỏi không rõ ràng, ví dụ lại càng theo 1 nẻo khác. Chứ làm việc mà không có kế hoạch thì vô phương, mạnh Sếp sếp làm, mạnh lính đi theo đường lính. Làm việc phải có nguyên tắc của nó đúng không bạn. Nên tùy theo tình huống mà ta xử lý. Còn có các phương án A, B, C . . . thì đó là 1 kế hoạch chi tiết cho năm hoặc cho 1 chiến dịch nào đó hi hi

hichic

mình cũng đồng tình vs ý kiến của bạn "nobody".
khi mình đã đi làm trong một tổ chức thì cần có quy củ, còn nc về làm việc theo kế hoạch, Mình nghĩ bất kỳ một ng thành công nào làm việc đều theo kế hoạch. Tuy nhiên nói thì nói vậy nó cũng chỉ là tương đối, làm việc thoe kế hoạch trong khuôn khổ nhưng nhiều lúc cũng phải tuỳ ơ ứng biến. Không phải như bạn nghĩ là đi chợ Bến Thành- đó là theo kế hoạch, trong khi đó chợ bị cháy nổ, mà ta lại ko biết đi chợ khác mà phải về nhà ko? Mình nghĩ nếu như vậy thì ko phải thanh niên VN thời hiện đại.
he. Có thể mình nghĩ chưa thấu đáo!

Tự nhiên nhớ đến câu: Điều 1: Sếp luôn đúng, Điều 2: Nếu sếp sai thì quay lại điều 1. hihi, mình nghĩ câu hỏi nào cũng pải cần sự khéo léo của ng trả lời, nếu có lựa chọn thì mình chọn cả 2 phương án trên, dĩ nhiên pải lập kế hoạch, nhưng nó không pải là bất biến, trong thời buổi kinh tế hiện nay chảng có j là vĩnh cửu cả, ai cũng muốn tự do, chẳng ai muốn bị gò bó, nhưng pải nhớ là luôn hướng tới mục tiêu chung của tổ chức. Và cũng pải lưu ý là " Sếp là người có kinh nghiệm '" nên nghe không thừa đâu, hãy học hỏi rùi trải nghiệm mới pit đc ai đúng ai sai. hì :) :)

Tự nhiên nhớ đến câu: Điều 1: Sếp luôn đúng, Điều 2: Nếu sếp sai thì quay lại điều 1. hihi, mình nghĩ câu hỏi nào cũng pải cần sự khéo léo của ng trả lời, nếu có lựa chọn thì mình chọn cả 2 phương án trên, dĩ nhiên pải lập kế hoạch, nhưng nó không pải là bất biến, trong thời buổi kinh tế hiện nay chảng có j là vĩnh cửu cả, ai cũng muốn tự do, chẳng ai muốn bị gò bó, nhưng pải nhớ là luôn hướng tới mục tiêu chung của tổ chức. Và cũng pải lưu ý là " Sếp là người có kinh nghiệm '" nên nghe không thừa đâu, hãy học hỏi rùi trải nghiệm mới pit đc ai đúng ai sai. hì :) :)

Đúng vậy, trong một tổ chức thì khi làm việc phải tuân thủ theo các nguyên tắc chung, và thường các Sếp rất hay nói lấp lửng nhưng nghe họ thì không bao giờ thừa cả, vì "Gừng càng già càng cay", họ có những trải nghiệm trong công việc và cuộc sống, nên nếu là lính mới, hãy chú ý đến từng câu nói của Sếp, sẽ học hỏi được rất nhiều thứ.
Tuy nhiên Sếp không phải lúc nào cũng đúng, nên phải biết sàng lọc thông tin và thi thoảng cũng phải phản pháo, thể hiện quan điểm bản thân.

Mình sẽ chọn môi trường 1
Thứ 1, phù hợp với tính cách của mình, lên kế hoạch cho bản thân và cố gắng thực hiện theo đúng kế hoạch đã đặt ra
Thứ 2, tuy nhiên việc đặt kế hoạch bao giờ cũng có thời điểm của nó, có thể là kế hoạch 5 năm, kế hoạch 1 năm, kế hoạch quý, kế hoạch tháng, thậm chí kế hoạch tuần ... Khi cảm thấy kế hoạch của mình đã ko phù hợp với bản thân và hoàn cảnh (trật đường ray), thì cần phải thay đổi kế hoạch
Việc nhất nhất làm theo kế hoạch đã định mà ko có sự nhìn nhận lại vấn đề thì gọi là cứng nhắc. Chúng ta cần phải có sự linh hoạt, nhạy bén, năng động để có thể xem xét và đưa ra cách giải quyết thích hợp.
P/s: nói bao giờ cũng dễ hơn là làm :D

Thêm nữa, tớ thấy câu hỏi này đúng hay sai cũng phần lớn phụ thuộc vào tính cách của sếp.
Nếu sếp có tính cách làm việc theo kế hoạch thì sẽ thích môi trường 1, nhất cử nhất động sẽ có 1 kế hoạch cụ tỉ và rõ ràng.
Nhưng nếu sếp thích tự do, phóng khoáng, nhưng ko có nghĩa là ko có kế hoạch đâu nhé, bao giờ công ty hay ngân hàng cũng đều phải có 1 kế hoạch tổng quan (dài hạn), và sếp chỉ quan tâm đến kết quả là cần phải đạt đc kế hoạch đó, ko quan tâm cách thức làm như thế nào. Thì sếp sẽ chấm môi trường 2.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên