Bên có tài sản nộp tiền để chuộc lại tài sản

ha_hvnh

Verified Banker
Chỗ mình có trường hợp khách hàng bỏ đi khỏi địa phương để trốn nợ; Bây giờ bên thế chấp (Bên thứ 3) chủ động nộp tiền để chuộc lại một phần tài sản; Thì thủ tục phải làm như thế nào cho chặt chẽ để tránh khiếu kiện sau này vậy các bạn nhỉ:
Trong hợp đồng thế chấp thì quy định là tài sản bảo đảm cho nghĩa vụ trả nợ gốc, lãi; Trong đó gốc là : 500 trđ; tuy nhiên khách hàng vay theo HMTD, có nhiều giấy nhận nợ, ; Khoản lãi vay liên quan đến taì sản trên được xác định như thế nào các bạn ??

bên mình thường quy định tài sản đảm bảo cho mọi nghĩa vụ nên chắc nếu còn dư nợ quá hạn thì không giải quyết đc rồi. nhưng còn tuỳ vào ý kiến lãnh đạo. nếu muốn giảm dư nợ xấu thì lanh đạo sẽ đồng ý cho xuất tài sản ra. trường hơp bên thứ 3 trả tiền ra quá ok rồicon gì nữa coi như dư nợ khoản ấy đã đc hoàn.

Nếu kia mà chịu trả cả nợ gốc và quá hạn thì mình nghĩ ngân hàng chẳng tội gì giữ tài sản lại để tăng dư nợ xấu cả :)).
còn nếu trả 1 phần thì hơi khó :D.

Nếu trả hết thì chả có gì phải nói cả , nếu ko hết thì cần nghiên cứu kỹ cơ chế miễn giảm lãi của ngân hàng bạn để hoàn thiện chặt chẽ về mặt hồ sơ, tránh bị thanh kiểm tra sau này, ví dụ như yc miễn giảm lãi trong các tr hợp nào, hs cần những gì, cần phải dứ cho bên thứ ba ký nhiều biên bản làm việc, và hứa hẹn về mặt lợi ích miễn giảm lãi cho btb có động lực hopwj tác vs nh

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,802
Thành viên mới nhất
hb883net
Back
Bên trên